Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ไม่เรท) ขอถามคนมีครอบครัวแล้ว ไม่จำกัดอายุ ทั้งชายและหญิง ถามเรื่องที่คนโสดอย่างเราอยากรู้ค่ะ ติดต่อทีมงาน

หากในหัวข้อใด หัวข้อหนึ่งไม่สะดวกตอบ ก็ตอบเพียงข้อที่ตอบได้ก็พอค่ะ แค่อยากรู้ค่ะว่าคนมีครอบครัวแล้วคิดอย่างไรกับ ประเด็นที่เราสงสัย ....

1) เรื่องการเงินเป็นเรื่องสำคัญอันดับเท่าไหร่ ต่อชีวิตครอบครัว - ชีวิตคู่คะ์? และถ้ามีเงินมาก แต่รักกันน้อยลงจะอยู่กันต่อไปได้ แต่ถ้าไม่มีเงิน และไม่มีความรัก จะไม่สามารถอยู่ร่วมกันต่อไปได้อีก จริงหรือเปล่า?

2) ถ้าปัจจุบันที่คุณ ๆ มีครอบครัวกันแล้ว ไ่ม่ว่าจะมีปัญหาการเงินหรือไม่ หาก "ย้อนกลับไปได้" คุณจะเลือกคนที่มีฐานะบ้างอยู่แล้ว หรือมาสร้างใหม่ีเริ่มจาก 0 ด้วยกันเป็นคู่ชีวิต (เอาความคิด ณ ปัจจุบันที่มีครอบครัวแล้วนะคะ)

3) ถ้าตอนนี้คุณเป็นพ่อแม่ แล้วหากลูกคุณ (บรรลุนิติภาวะแล้ว) มีแฟนที่มีหนี้สินจากเงินกู้ และบัตรเครดิตหลายแสน (ไม่จำกัดสาเหตุที่ทำให้เกิดหนี้นะคะ ให้ทราบเพียงแต่มีหนี้ก้อนนี้อยู่) โดยแฟนของลูกนิสัยกลาง ๆ ไม่ได้ดีมาก แต่ไม่ใช่คนเลว ทำงานบริษัทเอกชน ไม่มีทรัพย์สินอะไร นอกจากบ้าน 1 หลัง (ผ่อนอยู่และหนี้บ้านไม่เกี่ยวกับก้อนข้างต้นค่ะ) และมอเตอร์ไซด์ 1 คัน คุณจะแนะนำลูกอย่างไร เกี่ยวกับแฟนคนนี้...

4) คุณ ๆ เคยคิดถึง "คนดี ๆ" ที่เคยมาชอบคุณ หลงรักคุณ ทำสิ่งดี ๆ ให้คุณ เืมื่อสมัยคุณยังหนุ่ม ยังสาว ๆ หรือเปล่า ว่าหากเราได้แต่งกับคนดี ๆ คนนั้น ป่านนี้เราคงดีกว่าตอนนี้...หรือรวยกว่าตอนนี้ หรือมีความสุขกว่าตอนนี้ (ไม่ใช่คนที่คุณอยู่หรือแต่งงานด้วย ณ ตอนนี้นะ ข้อนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อน ใครไม่ตอบไม่่ว่ากันค่ะ) 

5) ถ้าให้เลือกได้ ณ ตอนนี้ที่คุณได้ผ่านชีวิตครอบครัวกันมาแล้ว  อยากทราบว่าเลือกคู่ชีวิตแบบ "คนที่เรารักเขา" กับ "คนที่เรารักเขา" อันไหนดีกว่ากันคะ แล้วดีกว่าอย่างไร

แค่นี้ค่ะ แฮ่ ๆ ถ้าใครช่วยให้ความกระจ่างก็ขอขอบคุณมาก ๆ ค่ะ   

จากคุณ : sornsri101
เขียนเมื่อ : 13 มี.ค. 55 12:38:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com