Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อแม่ของเพื่อนลูกโทรมาถามคำตอบข้อสอบ คุณจะบอกมั้ย ติดต่อทีมงาน

ปรึกษาหน่อยค่ะ คือวันนี้ลูกสาวที่รร.มีสอบอนุบาลเองค่ะ แล้วเพื่อนของลูกสาววันนี้เค้าป่วยไม่ได้ไปสอบ สมมุติชื่อน้องก.นะคะ เมื่อกี้แม่น้องก.โทรมาหาเรา ให้เราถามลูกเราว่าวันนี้มีสอบอะไรบ้าง เราก็ถามลูกเรา ลูกเราก็อารมณ์ยังไม่ดี ก็ตอบว่าไม่รู้

แม่น้องก.ก็ประมาณว่าถามให้หน่อยอยากรู้ จะได้ไปติวน้องก. ซึ่งพรุ่งนี้น้องก.ก็จะไปรร. และจะต้องเก็บตกข้อสอบวันนี้ตามหลัง เราก็ถามลูกอีกครั้ง ลูกเราก็บอกว่า มี ภาษาอังกฤษ คณิตวิธี เราก็บอกไปตามที่ลูกเราบอกค่ะ

แต่แม่น้องก.เค้ายังไม่พอใจ เค้าต้องการแบบละเอียดอ่ะ คือภาษาอังกฤษให้ทำอะไรบ้าง ลูกเราก็บอกมีเติม a e i o u ข้างหน้าคำศัพท์ เติมตัวอักษรที่หายไปบ้าง แต่แม่น้องก.เค้าบอกว่าเค้าอยากรู้เลยว่ามีคำว่าอะไรที่ให้เติมบ้าง พูดง่ายๆคือให้ลูกเราเฉลยคำตอบมาเลย เค้าจะได้บอกลูกเค้าให้ทำคำตอบที่ถูกเลย จะได้ไม่ผิด ปกติน้องก.กับลูกเราเรียนสูสีกันค่ะ ไม่ทิ้งกันเท่าไหร่

เรามารู้สึกว่าเราควรบอกมั้ย หรือปล่อยให้เด็กไปทำตามความรู้ของตัวเองดี ถ้าเป็นเราเราไม่ถามมากขนาดนั้นแน่นอน เราจะให้ลูกเราไปพิสูจน์ความสามารถเอาเองค่ะ แล้วอีกอย่างเรากลัวครูจะมารู้ทีหลังว่าเราบอกคำตอบน้องก. ซึ่งมันไม่ดีเลยค่ะ ตอนนี้เราบอกแม่น้องก.ไปว่า ลูกเรายังนึกไม่ออก ให้เค้ากินข้าวอาบน้ำก่อน แล้วเราจะถามให้ใหม่ เค้าบอกเดี๋ยวเค้าจะโทรมาใหม่ค่ะ เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงกันบ้างค่ะ เราซีเรียสไปป่าว....

ปกติแม่น้องก.เค้าจะโทรมาถามบ่อยค่ะ ว่าติวลูกสาวยังไง ให้อ่านอะไร ท่องอะไร เขียนศัพท์ประมาณไหน ถ้ากรณีนี้เราแชร์ให้นะ เราไม่คิดอะไรมาก...
แต่นั่นมันก่อนสอบค่ะ แต่อันนี้หลังสอบแล้วอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : กะเตงลูกเที่ยว
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 55 17:01:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com