Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอรีวิว ของใช้ และของที่จะต้องเตรียม ก่อนลูกคลอด...บ้างครับจากคุณพ่อมือใหม่ป้ายแดง ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เห็นมีรีวิว เตรียมของให้ลูก  ผมเองลูกเพิ่งคลอด ก็เลยอยากแชร์ประสบการณ์การเตรียมของ ก่อนคลอดสำหรับคุณแม่และคุณลูก  มาฝาก ชาวชานเรือนบ้าง ...  หวังว่าคงจะมีประโยชน์กับผู้ที่กำลัง เตรียมตัวคลอดน้อง ไม่มากก็น้อยนะครับ  ...
ออกตัวก่อนนะครับว่าของทุกชิ้น ผมคนนี้เป็นคนเตรียม เป็นคนเลือกเฟ้น และเป็นคนจัดหาทั้งหมด

ของสำหรับคุณแม่  ก่อนคลอด

1. กระเป๋าหรือกล่องพลาสติก หรืออะไรก็ได้ที่เอาไว้เก็บของ  2  กล่อง/ใบ สำหรับคุณแม่และคุณลูก สำหรับเตรียมเอาไป รพ.    หรือ 1 ใบใหญ่ก็ได้ครับ

ภายในประกอบไปด้วย
ของใช้ส่วนตัวของคุณแม่ครับ  
ประกอบด้วย ชุดชั้นใน
ผ้าเช็ตดัว
เช็ดหัว
สบู่
แปรงสีฟัน
ยาสีฟัน
แป้ง  
ชุดสบายๆไว้ใส่กลับบ้าน 2-3 ชุด  (เตรียมไว้เผื่อลูกฉี่หรืออึใส่ ผมเตรียมไปชุดเดียวให้ภรรยา  เจอลูกฉี่ใส่  ก็เลยต้อง กลับบ้านทั้งอย่างนั้นเลย  ฮาฮา)
ผ้าอนามัยแบบห่วง  
ยาประจำตัวกรณีมีโรคประำจำตัว  

------------------------------------------------------

ของลูก ประกอบด้วย
ผ้าห่อตัว
ผ้าอ้อม  (ผ้าอ้อมควรเลือกซื้อไซส์ใหญ่สุด เอาไว้ห่อตัวลูก

ทิชชู่แบบใหญ่  สำลี คัตตอลบัต(ซื้อเอาไว้เยอะๆเลยครับ)

แอลกอฮอล์  

เสื้อผ้าลูกแบบผูก ผ้าบางๆ สบายๆ  หมวก  ถุงมือ ถุงเท้า  ใส่ให้ลูกกันลูกเอามือข่วนหน้าตัวเอง

เบบี้ออยส์  แป้งเด็กแบบนิวบอร์น  

ผ้าขนหนู สำหรับทารก ซื้อมาหลายผืนเลย เผื่อลูกอึใ่ส่ เผื่อซัก  เอาไว้หนุนหัวลูก เอาไปปกตัวลูก เอาไว้ห่มลูก เอาไ้ว้เช็ดตัวลูก ฯลฯ

แพมเพริ์ส ไว้ใส่ตอนเอาลูกกลับบ้าน
----------------------------------------------

สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน  ของคุณพ่อและคุณแม่ เผื่อเอาไว้สัก 4-5 ชุด
สำเนาบัตรประชาชนของเจ้าบ้าน  สำหรับยื่นเรื่อง ย้ายชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านเรา กรณีที่เราไม่ใช่เจ้าบ้าน
แบบฟอร์มยื่นเรื่องประกันสังคม (เอาไว้ทีหลังก็ได้)
สมุดคู่มือฝากครรภ์ เล่มชมพู

จากคุณ : Trobot
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 55 21:42:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com