Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<<คำขอโทษ จากปากน้อยๆ ได้ยินทีไรก็ชื่นใจ>>> ติดต่อทีมงาน

น๊าน นาน แล้วไม่ได้แวะมาเติมความหวานที่บ้านชานเรือน

วันนี้มีเรื่องมาเม้าท์หนุ่มน้อยต้นข้าวค่ะ

เป็นเรื่องน่ารักๆ ซน แสบ ซ่าส์ ประจำวัน ตั้งแต่กลับมาอยู่กับแด๊ดได้สองเดือน

ต้นข้าวน้อยสปีคอิงลิชเก่งกว่าแม่อีก อิอิ

จำไม่ได้ว่าต้นข้าวเริ่มต้นข้าวพูด คำว่า "ขอโทษ" ได้ตอนไหนหรือเหตุการณ์อะไร

แต่ว่าพูดได้นานแล้วค่ะ ตั้งแต่เค้าหัดพูดใหม่ๆ คำว่า "ขอโทษ" และ "ขอบคุณ" นี่เป็นลำดับแรกๆที่สอน

ส่วนที่แน่ๆ คำว่า "ขอบคุณ" นี่ตอนได้รับนม กะขนม555++

ตอนอยู่ไทยจะพูดว่า "มามี๊ครับ ต้นข้าวขอโทษครับ"

แต่พอกลับมาอยู่กับแด๊ด ก็จะพูดอังกฤษ บางทีหันมาขอโทษแม่เป็นอังกฤษ ก็ต้องคอยย้ำว่า "ไทยจ้าไทยๆๆ"

ก็จะไทยบ้างอังกฤษบ้าง เฮ้อ เจ้าลูกครึ่งเอ้ยยยย

วันนี้ได้ยินต้นข้าวพูดคำว่า I am sorry mummy

เกินกว่าห้ารอบแล้ว ความรู้สึกคือดีใจที่เค้าทำผิดแล้วรู้จักขอโทษ แต่ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากให้ลูกทำอะไรผิด แต่มันคงเป็นไปไม่ได้ สำหรับเด็กอายุแค่สองขวบกว่าๆ เฮ้อออ

เริ่มจาก ทำไมโลหก รดเสื้อผ้า ทำแก้วน้ำหกรดพรม เอารองเท้ามาใส่เล่นบนที่นอน ทำกล้องถ่ายรูปตกพื้น เอาสีมาเขียนหนังสือแม่

สงสัยวันนี้คงจะได้ยินคำว่า I am sorry mummy เกินสิบรอบ อิอิ

ไม่เป็นไรนะ เจ้าต้นข้าวน้อย แค่ขอโทษเป็นมามี๊ก็ภูมิใจแล้วครับ

อันไหนผิด ก็ค่อยๆบอกค่อยๆสอนกันไป เลี้ยงลูกก็เหมือนทำแบบฝึกหัด

ต้องใช้ความพยายาม และอดทนอย่างสูง

บางทีลูก"ง๊องแง๊ง" แต่บางเวลาแม่อย่างเราก็"งี่เง่า"

(เพราะถ้าขอโทษเป็นแสดงว่าเค้าเข้าใจว่าตัวเองผิด แต่จะสำนึกหรือเปล่า อีกเรื่องนึง เด็กนี่เนอะ จะอะไรมากมาย)

เลี้ยงลูกสบายๆ ตามสไตล์มามี๊กอล์ฟ อิอิ "ก็น่ารัก น่ากัด น่ากอด อย่างนี้ใครจะไปโกรธลงเนอะ"

จากคุณ : แม่น้องลูคัสโซ่
เขียนเมื่อ : 19 มี.ค. 55 10:54:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com