Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์สอนคนมีครอบครัวแล้วกันนะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อกลางวันที่ผ่านมา โดยปกติเราจะนอนพักกลางวัน แต่วันนี้นอนไม่หลับ เพราะได้ยินเสียงน้องผู้ชายที่บริษัทฯ มาเล่าชีวิตครอบครัวตัวเองให้เพื่อนฟัง เหมือนอยากปรึกษา
ก้อเลยมานั่งฟังเผื่อจะช่วยอะไรได้บ้าง
น้องเล่าให้ฟังว่า เมียมาขอหย่า
เรา : อ้าวทำไมอ่ะ มีไรกัน ทะเลาะอะไรกันถึงขึ้นหย่าขาด
น้อง : มันติดผู้ชายในเฟชบุค วันๆ มันไม่ทำงานบ้านอะไรเลย ลูกก้อไม่ดู ไม่แล ปล่อยระเกะ ระกะ ผมทำโอทีทุกวัน เอาเงินไปเลี้ยงลูกกะเมีย หวังจะให้เค้าสบาย ให้เค้าอยู่บ้านกับลูก จะได้ใกล้ชิดลูก ดูแลลูกให้ดีๆ เมียขออะไรผมก้อซื้อให้ ทำให้ เมียอยากได้บ้านหลังใหม่ ผมก้อกู้เงินมาสร้างบ้านใหม่ให้ เมียอยากได้โน๊ตบุค ผมก้อซื้อให้ เมียอยากได้ฟีโน่ ผมก้อผ่อนให้ ส่วนตัวผม ทำงานหาเงินเพื่อเอาิเงินมาชำระหนี้สิน ที่ผมสร้างขึ้นมา แต่สุดท้าย ผลที่ได้รับคือเมียมีผัวใหม่เฉยเลย
เรา : แล้วทำไมไม่คุยกันดีๆ อยู่กันมานานแล้ว คุยกันใหม่สิ ปรับความเข้าใจกันใหม่ ไม่สงสารลูกเหรอไง
น้อง ; ไม่ได้ผลแล้วครับพี่ เรื่องมันหนักหนาเหลือเกิน เค้าโกรธผมที่ผมไปทำร้ายร่างกายเค้าครับ เค้าไม่ให้อภัย ผมแล้ว
เรา ; แล้วไปทำเค้าทำไม
น้อง ; ผมจับได้ว่าเค้าคุยโทรศัพท์ นัดแนะ กัน ผมถามเค้า เค้าก้อไม่ยอมรับ เอาโทรศัพท์มาดูและโทรกลับก้อเป็นผู้ชายจริงๆ เสียงหวานแว่ว คุยกันอย่างกับวัยรุ่นเลย
เค้าขอแยกทางกับผม โกรธผมอย่างไม่น่าให้อภัย ตอนนี้ผมก้อไม่ได้กลับไปอยู่ที่บ้านแล้ว เค้าไม่ให้ผมเข้าบ้านเค้า แม่ยายก้อมาด่าว่าผมสาดเสี เทเสีย ผมคิดถึงลูก ผมอยากเล่นกับลูก ผมก้อกลับบ้านไม่ได้ ต้องมาอาศัยเพื่อนๆ อยู่
เรา : โธ่เอ้ย มันใช่ความผิดแกมั๊ยเนี่ย ที่ต้องตกอยู่ในสภาพแบบนี้

เราก้อได้แต่ปลอบใจไม่รู้จะช่วยแก้ไขยังไงดี ได้แต่เป็นผู้ฟังที่ดี ให้เค้าได้ระบายความในใจพร้อมน้ำตา ที่เล่าให้ฟัง เพราะอยากเตือนสติเพื่อนๆ นะคะ ว่าอย่าลุ่มหลงอะไรมากเกินไป อาจจะทำให้ชีวิตครอบครัวต้องเกิดเรื่องอย่างนี้

จากคุณ : ผู้ฟังที่ดี
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 55 15:55:54 A:58.137.36.158 X: TicketID:269803

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com