Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.....การต่อ วีซ่า ของเด็ก ที่เป็นลูกครึ่ง หรือเดินทางเข้าประเทศไทยโดยใช้ พาสปอร์ตต่างประเทศ..... ติดต่อทีมงาน

การต่ออายุ วีซ่า
     ของเด็ก ไทย ลูกครึ่ง ที่ใช้พาสปอร์ตต่างประเทศเพื่อเข้ามาในประเทศไทย โดยปกติ ทางตม. จะประทับตราิยู่ให้เพียง 30 วัน หาอยู่เกินวันที่กำหนดจะถูกปรับ

ปัจจุบันต้องไปขอ ต่อวีซ่า ที่ ศูนย์ราชการ แจ้งวัฒนะ  ตึกจะอยู่สุดถนน ขวามือ ในศูนย์ราชการเลยค่ะ จะมีป้ายบอกว่า ตึกสำนักงานตรวจคนเข้าเมือง  ( ภายในตึก ใหญ่โต มีหลายสำนักงานอยู่ภายในค่ะ สำหรับ สำนักงานที่ ขอต่อวีซ่า อยู่ชั้น G. ทางขวามือ

เอกสารที่ใช้
1. พาสปอร์ต น้อง
2. สำเนา พาสปอร์ต ของน้อง +. สำเนา หน้าที่ประทับตราแรกเข้า
3. สำเนาสูติบัตร ของน้อง
4. สำเนาบัตรประชาชน ของคุณแม่ หรือ คุณพ่อ
5. เอกสารเปลี่ยนชื่อ สกุลถ้ามี หรือ สำเนาทัเบียนสมรส
6. แบบฟอร์ม ( ขอได้จากเจ้าหน้าที่พนักงานที่อยู่ด้านหน้าได้ค่ะ)
7. รูปถ่ายน้อง ( ถ้าลืม ในตึกชั้นล่างมีร้าน สำเนาและรับถ่ายรูปด่วนค่ะ)
8. เงิน 1900 บาท
   ทุกอย่างครบ ขอรับบัตรคิวเลยค่ะ ต่อวีซ่านั่งรอหน้าห้อง ตัว K  ได้เลยค่ะ ^^ รอไม่นาน พบเจ้าพนักงาน ยื่นเอกสาร จ่ายเงิน แล้วกลับมานั่งรอ ประมาณ 10-15 นาที เจ้าหน้าที่จะเรียกไปรับพาสปอร์ตของน้องคืนค่ะ พร้อมกำชับ เมื่อครบทุกๆ 90 วันให้มารายงานตัว ไม่งั้นโดยปรับ

วีซ่า ที่ต่อนี้ มีอายุ 1 ปีค่ะ ใช้เข้าออกได้ครั้งเดียว แต่ถ้าจะเข้าออกบ่อยควรทำ Re Entry. ไว้เลยค่ะ ต้องไปขอเอกสาร แล้วมาต่อคิวใหม่ ค่ะ ( จขกท ไม่ได้ทำ เพราะ ถ้าบินออกนอกประเทศจะกลับอีกที วีซ่าตัวนี้ก็หมดอายุแล้ว )

*****. แต่ แต่ !!!!  ข่าวดี ข่าวดี. ****
    ถ้าใครมี ลูกอายุ ไม่เกิน 14 ปี. ไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ค่ะ เพราะตอนนี้ ทาง ตม. ได้อนุโลม ค่าปรับอยู่เกินเวลา ( จขกท แอบเสียใจ T_T ที่ทำไปเสียเงินตั่ง 1900บาทแน่ะ  แต่ยังไงก็ทำให้ถูกต้อง สบายใจกว่าค่ะ ไม่เสียเวลาตอนขาออก ประเทศด้วย ) ขาออกโดยเจ้าพนักงานที่สนามบิน จะให้กรอกแบบฟอร์ม อนุโลม ค่าเปรียบเทียบปรับ อยู่ในประเทศเกินวันที่กำหนด โดยไม่เสียค่าใช่จ่ายใดใด เลย

^_^ จขกท ...ขอให้ทุกคนเที่ยวเมืองไทยให้สนุกน่ะค่ะ

จากคุณ : Saint Emilion
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 55 20:42:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com