Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หาคุณหมอกี่ท่านดีคะ เพื่อคอนเฟิร์มเรื่องออทิสติกของลูก ติดต่อทีมงาน

อยากทราบควาเมห็นคุณพ่อ-คุณแม่ ที่พาน้องไปหาคุณหมอพัฒนาการเด็กแล้วโดนประเมินว่าเป็นออทิสติกอ่ะค่ะ  ว่าพาลูกไปหาคุณหมอกันกี่ท่านคะ  ถึงจะชัวร์ในคำประเมินจากคุณหมอน่ะค่ะ

ลูกชายเราน่ะค่ะ (จริง ๆ แล้วเราขอน้องเขามาเลี้ยงค่ะ เพราะรู้สึกรักและถูกชะตามาก ๆ  จริง ๆ แล้วคุณแม่น้องก็อยากเลี้ยงน้องนะคะ แต่คุณแม่ไปทำงานไม่ได้ ต้องเลี้ยงน้องเอง เราเลยอาสาเลี้ยงให้ค่ะ เรื่องราวยาวมากค่ะ ขอข้ามนะคะ)  เราเลี้ยงเขาตั้งแต่เขาประมาณ 7 เดือน  ปัจจุบุน 2 ขวบ 8 เดือนค่ะ  ตอนเล็ก ๆ น้องเป็นคนที่เลี้ยงไม่ยากมาก  กินง่าย แต่นอนยาก แล้วเราก็รู้สึกว่าน้องเขามีอามรณ์รุนแรงเหมือนกันค่ะ  พอดีมีเด็กข้างบ้านอายุใกล้ ๆ กัน เราเลยเอาเขาเป็นคัววัดกับลูกเราค่ะ  ลูกเรากว่าจะยืนก็เกือบ 8-9 เดือนได้  เดินได้จริง ๆ ก็ 1 ขวบ แต่ก็ไม่แข็งนะคะ  ส่วนเรื่องพูดนั้น เราว่าช้าค่ะ เขาเริ่มพูดได้ คำ 2 คำตอนเกือบจะขวบนึง  มาพูดรู้เรื่อง คำ 2 พยางค์ตอน 2 ขวบแน่ะค่ะ  เมื่อเทียบกับน้องข้างบ้านแล้ว  ลูกเราช้ากว่าเขามากเหมือนกัน ขณะที่ต่างกันแค่ 2-3 เดือน

ด้วยความที่เราอยากให้เขาเก่งภาษา เพราะเราเองชอบน่ะค่ะ  เราเลยเปิดทีวีพวกช่องของเด็กให้เขาดูตั้งแต่เด็ก ๆ ค่ะ  มันเป็นความผิดเราเองค่ะ  ที่ใช้วิธีที่ผิดเลี้ยงเขา  ส่วนพวกการ์ตูนก็ดูบ้างนิดหน่อยค่ะ  พอเขาเริ่มเดินได้  เราเริ่มรู้สึกเหนื่อยมากกับการเลี้ยงเขา  เขาจะดูเหมือนพล่านค่ะ  วิ่งทั่วห้อง ไม่จดจ่อกับอะไร  ยกเว้นเวลาเปิดทีวีให้ดู  เล่นอะไรก็โยนของ  พูดภาษาอะไรไม่รู้ของตัวเองอยู่นาน  แล้วก็เล่นกับคนอื่นไม่ค่อยเป็น  เพราะเราเองก็ไมได้พาลูกออกไปเล่นกับเด็กคนอื่นมาก ๆ  เพราะบางทีเราก็รู้สึกเหนื่อยกับเขามากเหลือเกิน  จนไม่มีแรงจะไปวิ่งไล่จับเขาที่สนามอีกแล้ว

จากคุณ : Oh_จานสีน้ำ
เขียนเมื่อ : วันจักรี 55 20:47:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com