Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ เพื่อนบอกว่าอยากมีแม่แบบแม่จังเลย ??? ติดต่อทีมงาน

พักนี้เราคงเหงาจึงชอบคิดถึงลูกๆ แล้วพิมพ์ออกมาเป็นตัวหนังสือ
ขอโทษนะคะถ้าไม่ถูกใจใคร

ครอบครัวของเราเป็นครอบครัวเล็กๆอยู่กันสี่คน พ่อ แม่ ลูก
เราแบ่งหน้าที่กันชัดเจนค่ะ พ่อเค้ามีหน้าที่หาเงิน เราเป็นแม่บ้านอย่างเดียว

หน้าที่การเลี้ยงลูก อบรม ดูแลบ้านช่องหลักๆจึงเป็นของเราคนเดียว แต่ถ้าสามีเค้ามีเวลาเค้าก็จะเต็มที่กับครอบครัวนะคะ

ส่วนใหญ่ถ้ามีปัญหาเรื่องลูก เราจะนำปัญหามาปรึกษาเค้า เค้าจะให้คำแนะนำ และทำตามที่เราบอก เพราะการเลี้ยงดูลูก พ่อกับแม่ห้ามความคิดเห็นขัดกัน ต้องไปในแนวทางเดียวกันไม่งั้นเด็กจะสับสน พ่อบอกอย่าง แม่บอกอย่าง ลูกจะฟังใคร ????

แล้วอีกอย่าง เวลาที่แม่ดุพ่อโอ๋ หรือพ่อดุแม่โอ๋ มันเป็นกฏที่เราห้ามใช้ค่ะ

ช่วงวัยเด็ก ....

เรากับลูกค่อนข้างสนิทกันค่ะ เราจะเป็นแม่ชอบเล่า นั่งรถไปไหนกับลูกเราจะหาเรื่องมาพูดคุย

เล่าเรื่องสนุกๆในตอนที่เค้าเป็นทารก หรือไปอ่านเจอตลกขำๆก็นำมาพูดคุยให้เค้าฟัง
ถ้าเค้าไม่เข้าใจเค้าจะซักถาม

เรากับสามีชอบพาลูกไปเที่ยวตามจังหวัดใกล้ๆค่ะ ไปเช้ากลับเย็น หรือบางครั้งไปค้างคืนโดยการกางเต็นท์นอน

ถ้าไปเช้ากลับเย็น เราเป็นแม่จะเหนื่อยนะแต่ก็ยอม เหนื่อยเพราะต้องเตรียมปิ่นโตอาหาร น้ำ ของกิน ไปให้พร้อม พอถึงเวลาอาหารเจอสถานที่เหมาะๆ เราพ่อแม่ลูกจอดข้างทางเลยค่ะ

พอกินข้าวเสร้จ พ่อเค้าก็พักงีบเอาแรง เราก็เล่นกับลูก เพราะลูกหลับในรถแล้วพอเจอสถานที่ใหม่ๆเค้าจะตื่นเต้น ถามนู่น ถามนี่ สนุกไปอีกแบบ

แต่ที่ลูกๆจะชอบมากเป็นพิเศษคือการไปค้างคืนโดยการกางเต็นท์นอน ส่วนใหญ่เราจะไปช่วงหน้าหนาวค่ะ  อ่างขาง ภูชี้ฟ้า อินทนนท์ แม่ฮ่องสอน ไปกันเกือบทุกปี ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันไป มีบางปี ไปนอนดอยอินทนนท์หนึ่งคืน แล้วไปนอนอ่างขางต่ออีกหนึ่งคืน กลับมานี่หมดแรงไปตามๆกันเลยค่ะ

เราจะมีอุปกรณ์ไว้เลยค่ะ เต็นท์ แก๊สปิคนิค หม้อขนาดพอเหมาะ กะทะเก่าที่ไม่ได้ใช้ ถ้วยจาน เขียง มีด อย่างละไม่กี่ใบ ใส่ตะกร้าใบใหญ่ๆไว้ประจำ

พอบอกว่าจะไปเที่ยวพวกเราจะช่วยกัน แบ่งแยกกันทำหน้าที่
เราจะเตรียมของสด(ใส่กล่องโฟม)มาม่า ไข่ ปลากระป๋อง ข้าวสาร

บางอย่างไปหาซื้อข้างหน้าเช่นผักสดๆ (บนดอยเยอะค่ะ)
พ่อเค้าเตรียมรถ ลูกๆเตรียมหมอน ผ้าห่ม ของใช้ส่วนตัว ฯลฯ

พอไปถึงที่หมาย พ่อ ลูก จะช่วยกันกางเต็นท์ ช่วยกันทำที่นอน เราเตรียมอาหาร
อาหารก็ทำกันง่ายๆ แต่ขอบอกว่า อร่อยมากกก เด็กๆจะกินอย่างเอร็ดอร่อย กินเสร็จก็ช่วยกันเก็บล้าง  

เราเป็นแม่เหนื่อยนะ (บอกว่าไม่เหนื่อยคงไม่เชื่อ อิอิ)แต่ก็ต้องอดทน เพราะลูกๆมีความสุข
แล้วเที่ยวแบบเราขอบอกว่า ประหยัดมากค่ะ สนุก ถูก อิ่ม  อิอิ

มีอยู่ครั้ง ตอนนั้นลูกยังเล็ก เราไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนกัน ไปกันสามครอบครัว พอถีงเวลาอาหาร
เจอสถานที่เหมาะๆเราจอดข้างทางทำอาหารกินกัน

รถตู้ รถโดยสาร วิ่งผ่านไป-มา เค้าโบกมือให้กับคณะของเราใหญ่ เด็กๆ6 คนก็โบกมือตอบ เป้นที่สนุกสนาน ชอบอกชอบใจ ครั้งนั้นเป็นสิบปีแล้วนะ ลูกเรายังไม่ลืมเลยค่ะ ยังพูดถึงกันอยู่

การที่เราพาเค้าไปเที่ยว เหมือนเราพาเค้าไปศึกษาห้องสมุดธรรมชาติ พาเค้าไปดู ไปรู้ ไปเห็น เวลาเค้าโตมา เค้าไม่อยากไปกับใครแล้วค่ะ เพราะพ่อกับแม่พาไปเที่ยวหมดแล้ว

หลายสิ่งหลายอย่างนะคะที่ลูกได้จากห้องสมุดธรรมชาติ
โรงอบลำใยระเบิดที่สันป่าตองเชียงใหม่สามีเรายังพาลูกไปดูเลยค่ะ ดูแล้วก็ชวนเค้าพูดคุย

พอเค้าเริ่มโตมาอีกหน่อย(เริ่่มเข้าสู่วัยรุ่น) เวลาเราชวนเค้าไปเที่ยวเค้าเริ่มอิดออด เริ่มนั่นเริ่มนี่
ไปกับพ่อแม่ชักจะไม่สนุก
เราจะอนุญาตให้ลูกชวนเพื่อนไปเที่ยวด้วย
ทั้งลูกชายและลูกสาวให้ชวนเพื่อนที่สนิทกัน 1 คน (เพื่อนนะคะ)เราก็ต้องรับผิดชอบเพื่อนของลูกด้วยค่ะ ลูกเมื่อเห็นเราเปิดใจแบบนี้ ลูกมีความสุขค่ะ เราก็มีความสุขที่เห้นลูกมีความสุข
เราพาเค้าไปปีละครั้ง แต่คุณเชื่อมั้ย เราได้อะไรดีๆกลับมาเยอะมาก เวลาที่เราพูดเราบอกอะไร เค้าจะเป้นเด็กที่เชื่อฟัง
แล้วเค้าจะตั้งตาคอย ให้ถึงเวลาที่เราจะพาไปเที่ยว...

ลูกชาย ลูกสาวเรา เค้าเป็นวัยรุ่นพร้อมกัน พี่ชายอายุมากกว่าน้องปีสี่เดือนเท่านั้นค่ะ

เมื่อเข้าสู่วัยรุ่น ลูกชาย เหมือนเด็กวัยรุ่นทั่วไป
พ่อเค้าก็ยกหน้าที่การดูแลให้กับเราคนเดียวเค้าจะคอยเป็นที่ปรึกษา

เช่นมีอยู่ครั้งเรานำเรื่องลูกปรึกษาพ่อเค้า เราเล่าเรื่องราวให้ฟัง...

พ่อเค้านิ่ง เงียบ ไม่มีเสียงพูดใดๆออกจากปาก

เราเลยเร่ง แล้วพูดว่า "พ่อ ช่วยหนูคิดหน่อยซิ ว่าจะทำไง..."

พ่อเค้าบอก "เดี๋ยวซิ ให้คิดก่อนซิ ว่าจะทำยังไง ไม่เคยเจอเหมือนกัน ไอ้เด็กแบบนี้"
อ้าวพูดงี้ แล้วตรูเคยเจอซะที่ไหนล่ะ

เรื่องผลการเรียนของลูก เราไม่เคยคาดหวังกับเกรดของลูกนะคะ ลูกจะได้ที่เท่าไหร่ เลขอะไรเราไม่เคยนำมาเป็นปัญหา เราขอแค่ให้ลูกเป็นเด็กดี และลูกเรียนอย่างมีความสุข เอาตัวรอดได้
ลูกชายเคยบอกว่า "แม่ เพื่อนบอกอยากมีแม่แบบแม่จังเลย"
เราถาม "ทำไมล่ะ"
ลูกบอก "ก็โทรศัพท์หายก็หาเจอ ติดศูนย์แม่ก็ไม่ด่า" T___T

ก็จะด่าทำไมล่ะ ก็สมัยแม่เรียนแย่ยังติดศูนย์ตั้งสี่ตัว Y____Y

ปัญหามาตอนลูกเข้าสู่ช่วงวัยรุ่นนี่แหละค่ะ ทั้งเรื่องติดเกมส์ สูบบุหรี่ แข่งรถ มั่วสุมในสถานที่ที่ไม่ควรจะไป หนังโป๊
กับลูกเมื่อเราเจอปัญหา เราจะค่อยๆแก้ไขและใช้ความอดทน ทำยังไงก็ได้ ให้เค้ารู้ว่าเรารักเค้า

เราจะบอกเค้ากว้างๆไว้เลยว่า มีปัญหาอะไร ถ้าลูกแม่ไม่ผิด ถึงไหนถึงกัน แต่ถ้า ลูกแม่ผิด
แม่ไม่ปกป้องนะ แล้วเราทำอย่างที่เราพูดจริงๆนะ (ห้ามใจอ่อนเด็ดขาด)

ครั้งหนึ่งลูกเอารถมอร์เตอร์ไซด์ไปโรงเรียน เราห้ามแล้ว แต่ลูกก็รั้นเอาไป แล้วไปโดนตำรวจจับ

ลูกมาบอกเรา เรานิ่งเฉย เราไม่จัดการอะไรสักอย่างเราคิดว่า เราจะปล่อยให้ตำรวจยึดรถไปเลย เพื่อเป็นการดัดลูก

ลูกเห็นเราเฉย ลูกคงเสียดายรถ เค้าเป็นคนไปหาเอกสารเพื่อไปแสดงกับทางตำรวจลูกบอกให้เราไปส่ง เราก็ไปส่ง เราจอดรถหน้าโรงพักแล้วนอนรอลูกในรถ T___T
เราแอบดู เห็นวิ่งเข้าห้องนู้น ออกห้องนี้ เราสะใจ อิอิ

ให้เค้าเจอความยากลำบากเสียบ้าง จะได้รู้ว่า มันเป็นยังไงกับปัญหาที่เค้าก่อขึ้น

หลายวันค่ะกว่าเค้าจะทำเรื่องเสร็จและนำรถออกจากโรงพักได้ อะหลั่ยที่รถหายไปหลายตัว

แล้วเค้าก็ไม่เคยสร้างปัญหาแนวๆนี้อีกเลย

แต่มีเรื่องใหม่เข้ามาแทน....

*****************************************************8

ขอบคุณค่ะที่ได้เป็นกะทู้แนะนำ
ไม่ใช่ข้อมูลวิชาการอะไรนะคะ การเลี้ยงดูแต่ละครอบครัวอาจจะไม่เหมือนกัน

เราแค่อยากให้เป็นแนวทางในการเลี้ยงลูกเท่านั้นค่ะ

และต้องขอโทษนะคะที่ช้าเพราะพิมพ์สดค่ะ
แล้วอีกอย่างเราพิมพ์ไม่เก่ง T_____T
และบางทีต้องเข้ากูเกิ้ลเพื่อหาคำ กลัวผิดน่ะค่ะ

.แก้ไขคำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 เม.ย. 55 16:10:45

แก้ไขเมื่อ 09 เม.ย. 55 11:56:20

จากคุณ : 18 นะไม่ใช่อายุแต่เป็นมงกุฏ
เขียนเมื่อ : 9 เม.ย. 55 11:53:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com