Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แปลงร่างกล่องที่ไ่ม่ใช้แล้วมาเป็น "กล่องหรรษาจ้า" ติดต่อทีมงาน

แปลงร่างกล่องที่ไ่ม่ใช้แล้วมาเป็น "กล่องหรรษาจ้า"
MM 4.0 Years Old & MY 9.17 Months Old (09-04-12)
วันนี้แม่ชุพาเด็กๆเล่นกล่องค่า ก็เลยเอามาแบ่งปันคุณพ่อคุณแม่เล่นกับเด็กๆตอนปิดเทอมจ้า มีกล่องใบใหญ่ๆที่บ้าน เก็บไว้ก็รกค่ะ ทิ้งไว้ที่ห้องเก็บของขายก็ได้ไม่เยอะ ก็เลยเอามาประดิษฐ์เป็นของเล่นเสริมพัฒนาการทั้งเจ้าตัวโตและตัวเล็กจ้า
อุปกรณ์ : กล่อง , กระดาษสีน้ำตาล , กาว , กรรไกร , คัทเตอร์ , สีเทียน

วิธีทำ :
1.น้ำกล่องเปล่าที่ไม่ใช้แล้วมามาติดกาวด้วยกระดาษสีน้ำตาลเพื่อให้ระบายสีง่ายและดูสะอาดตาขึ้นค่ะ
2.วาดรูปทรงที่อยากให้เป็นค่ะ แม่ชุวาดวงกลม , สามเหลี่ยม , สีเหลี่ยม , ดอกไม้ , เส้นโค้ง ตามใจชอบค่ะ
3.ฉลุด้วยมีดคัทเตอร์คมๆหน่อยค่ะตามเส้นที่ลากดินสอไว้
4.หลังจากนั้นระบายสีด้วยสีเทียนและตกแต่งตามใจชอบค่ะ

สิ่งที่ได้รับและวิธีเล่น :
1.คนเล็กมีญ่า :สามารถใช้ในการเสริมพัฒนาการกล้ามเนื้อมือมัดเล็กได้ค่ะ แม่ชุจะจับมือสอนจับลูกบอลโยนลงรูของกล่อง ซึ่งมีขนาดเล็ก กลาง ใหญ่แตกต่างกันค่ะ อาจจะเสริมด้วยการชี้สี และรูปทรงให้เด็กน้อยด้วยจ้า ถึงยังไม่ตอบได้ในตอนนี้แต่เป็นการฝังรากฐานที่ดีในการเรียนรู้ให้กับลูกในวัยเยาว์ค่ะ ^^
2.เจ้าตัวโต : สอนเรื่องรูปทรง เสริมคำศัพท์เกี่ยวกับรูปทรง , การใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ , การระบายสีช่วยในด้านสมาิธิและการต่อยอดทางความคิดค่ะ , สนุกสนานในการช่วยแม่ต่อกล่อง ติดกล่องและแม่เองก็เสริมสอนให้ช่วยเก็บของด้วยค่ะ
3.ยังช่วยลดโลกร้อนด้วยนะคะ รีไซเคิลสิ่งรอบบ้านให้มีประโยชน์ ประหยัดเงินค่าของเล่นไปได้ด้วยจ้า มาเล่นบ้านกล่องหรรษากันมั้ยคะเด็กๆๆ

จากคุณ : สายลมของแม่
เขียนเมื่อ : 10 เม.ย. 55 14:59:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com