Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนทำ"เต้าหู้นมสด" ในวันที่คุณเธอเบื่ออาหาร ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้เซริวอายุ 1 ขวบ 2วันแล้ว นับตั้งแต่เขาครบขวบมา อะไรๆก็ยากขึ้นประหนึ่งเพิ่มlevel

อยากจะเฮ้ออออ !!!! ดังๆ สักครั้ง สามวันมาแล้วเรารู้สึกเหนื่อยมากๆ ซึ่งเราว่าเมื่อก่อนก็เหนื่อยแล้วน๊า ทำไมพอครบขวบมันเหนื่อยเพิ่มขนาดนี้หนอ

การกินจากเมื่อก่อนที่อะไรก็หม่ำได้ แต่เดี๋ยวนี้ "ไม่"  มันไม่ง่ายเหมือนเดิมอีกแล้ว อย่างวันนี้ก็เหมือนกัน เราทำข้าวตุ๋นไข่กุ้งสับ เมื่อก่อน ชอบ หม่ำหมด แต่มาวันนี้ แหวะ ไม่หม่ำ ป้อนแล้วคายๆ

นั้นแหละคะ เลยเป็นที่มาของ "เต้าหู้นมสด" บ่นมาซะยาว เอ้า มาเริ่มกันเลยดีกว่า เราไม่ได้ถ่ายภาพไว้ทุกขั้นตอนนะคะ พอคิดว่าจะนำมาแชร์ ก็ทำไปค่อนทางแล้ว

วัตถุดิบนะคะ

1.  เต้าหู้ถั่วเหลือง หรือ เต้าหู้ไข่ ก็ได้คะ
  2.  นมผง หรือ นมกล่อง อะไรก็ได้ที่ลูกทาน
  3.  ไข่
  4.  แป้งข้าวโพด

ขั้นตอนการทำ
     ของเราใช้นมผงของลูกนะคะ เอานมผงละลายน้ำให้เรียบร้อย ตั้งไฟให้เดือด (ถ้าใครใช้นมกล่องเลยก็ได้คะ)  จากนั้น เอาเต้าหู้มาตัดเป็นลูกเต๋า ใส่ลงไปขณะที่นมเดือด สักพัก ก็ตีไข่ใส่แบบวนๆ จะได้คล้ายๆไข่น้ำ เมื่อทุกอย่างเดือด ได้ที่แล้ว ก็ ละลายแป้งข้าวโพด ใส่ลงไปคนให้น้ำแป้งเข้ากันดีก็ปิดไฟ ตักใส่ถ้วย พักไว้ให้เซ็ตตัวดี แล้วป้อนได้เลยคะ

ผลนะคะ เจ้าเซริวหม่ำหมดชาม เราเลยคิดว่า เผื่อแม่ๆนึกเมนูไม่ออกลองนำไปทำให้ตัวเล็กที่บ้านหม่ำดูคะ

วัตถุดิบก็หาไม่ยาก ที่สำคัญทำง่ายมาก 5 นาที เสร็จ คะ ^o^

จากคุณ : ~Yimlamai~
เขียนเมื่อ : 12 เม.ย. 55 15:28:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com