Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่อง เงิน เงิน เงินค่ะ ติดต่อทีมงาน

รบกวนปรึกษาพ่อแม่ชานเรือนเรื่องการออมเงินค่ะ รายได้ของครอบครัวประมาณ 1.1แสนต่อเดือน++

ครอบครัวเรา 3 คน พ่อ แม่ ลูก (9ขวบ) มีภาระผ่อนบ้าน 2 หลัง เดือนละ 7,000และ 23,000 บาท แต่ตอนนี้ผ่อนจริง 20,000 และ 40,000 บาท อยากให้หมดไวไวไม่เกิน 10ปีค่ะ

การออมใช้วิธีซื้อประกัน  โดยพ่อบ้านมี 5 เล่ม ส่วนเรามี 4 เล่มค่ะ ทุนประกัน 1-3แสนบาทต่อเล่มค่ะ นอกนั้นก็เป็นกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ และโบนัส  สรุปแต่ละปีเราและคุณพ่อบ้านเก็บเงินได้ประมาณ 1-2แสนบาท  เพิ่งเริ่มเก็บมา 3-4 ปี ตอนนี้มีเงินเก็บประมาณ 5 แสนบาท (พอดีเพิ่งไปซื้อที่ดินประมาณ 3แสนเลยเหลือเท่านี้อ่ะค่ะ)

แต่ตอนนี้เรากำลังลังเลว่าการโปะบ้านไปเยอะๆ  เป็นสิ่งที่เราคิดถูกหรือเปล่า  เพราะน้องชายเราบอกว่าเค้าไม่โปะบ้าน  แต่เอาเงินที่เหลือเก็บออม น้องชายมีแผนในการรีไทร์ตัวเองใน 5ปีข้างหน้า  มีเงินเก็บ 5 ล้าน ไปทำไร่อยู่แบบพอเพียง  เราเลยมาลองทบทวนแนวคิดดูใหม่ค่ะ

สมมติว่า เราเอาเงินส่วนที่โปะค่าผ่อนบ้านเดือนละ 3หมื่นมาเป็นเงินเก็บ  เราจะเก็บเงินได้เพิ่ม 3.6แสน  รวมกับเงินเดิมเป็น 5.6แสนต่อปี  ซึ่งเราก็ว่ามากพอสมควรค่ะ เก็บ 4-5ปีก็หลายล้านแล้ว

เราเลยอยากปรึกษาเรื่องนี้อ่ะค่ะ  ว่าพ่อแม่ชานเรือนมีแนวทางในการออมเงินอย่างไร  แล้วเราควรเลือกแบบไหนดี ระหว่างโปะบ้านไปเรื่อยๆ กับเลิกโปะเป็นเก็บเงินแทน

งงกันเปล่าคะ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะคะ

ปล.เราและคุณพ่อบ้านอายุ 36 แล้วค่ะ

จากคุณ : Piggy_Momy
เขียนเมื่อ : 12 เม.ย. 55 22:46:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com