Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] โปรแกรม Little Musician ซอฟต์แวร์สอนตนดรีให้เด็ก ให้ใช้ฟรีถึงวันที่ 10 พฤษภาคมนีค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะเพื่อนชานเรือนทุกคน
วันนี้แม่แอ๋วมาส่งข่าวเรื่องซอฟต์แวร์ตัวใหม่ของ Brillkids เป็นซอฟต์เเวร์สอนดนตรีให้เด็กเล็กนะคะ ถ้าใครสนใจอยากลองไปดาวน์โหลดมาดูว่ามีการสอนอย่างไรบ้าง สามารถดูรายละเอียดการดาวน์โหลดได้ที่ลิ๊งค์นี้นะคะ

http://kroopohmae.com/group/music/forum/topics/little-musician

แม่แอ๋วเอง ไม่มีความรู้เรื่องดนตรีเลย แต่อยากให้ลูกซาบซึ้งกับความไพเราะของดนตรี เพราะตัวแม่แอ๋วเอง หูบอด ฟังดนตรีไม่รู้เรื่อง เล่นไม่เป็น ก็เลยลองหาสื่อต่างๆมาสอนลูกดูค่ะ และถ้าทำได้เองด้วยก็คงจะดี ^_^

รายละเอียดคล่าวๆของตัวโปรแกรมที่มีให้ทดลองใช้ทั้งเทอมที่หนึ่งและสอง มีดังนี้ค่ะ

1) Chord Recognition จุดประสงค์ก็ให้เด็กจำคอร์ดได้อย่างรวดเร็ว เค้าบอกจะช่วยเรื่อง perfect pitch ได้ว่างั้น..จริงแท้แค่ไหน ก็ยังไม่รู้ ต้องลองดูกันต่อไป

2) Note sounds เสียงตัวโน๊ต บทเรียนจะช่วยให้ลูกจำตัวโน๊ตและเสียงของมันได้

3) Solfege เสียง โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด กับตัวโน๊ตของมันจ้า

4) Exercises ช่วยให้เด็กอ่านตัวโน๊ตด้วยวิธี sight reading

6) Clap-Along ปรมมือตามจังหวะ ทำให้ลูกเราคุ้นกับจัวหวะดนตรี

7) Music Knowledge เป็นความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับดนตรี ตั้งแต่เครื่องดนตรี ไปจนถึงนักดนตรีชื่อดังของโลกเลยจ้า

8) Rhymes จังหวะ  อันนี้ไม่รู้อะไร คนไม่เก่งดนตรีอ่านแล้วงง ฮ่ะๆๆ

9) Scales ก็เป็นระดับเสียงที่ต่างกันของโน๊ตแต่ละตัว

10) Keyboard เริ่มเทอมสองนะ ก็นำเสนอหน้าตาของคีย์บอร์ดสีดำขาวแล้วก็เสียงของคีย์แต่ละตัวบนคีย์บอร์ดจ้ะ

ดูรายละเอียดการติดตั้งโปรแกรมได้ตามลิ๊งค์เลยค่ะ ตัวโปรแกรมอาจจะมี bugs บ้างนะคะ เพราะยังเป็นเวอร์ชั่น BETA อยู่ค่ะ

แม่แอ๋ว

จากคุณ : sunday_female
เขียนเมื่อ : 19 เม.ย. 55 08:01:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com