Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ เพื่อนบอกว่าอยากมีแม่แบบแม่จังเลย 2 .....{แตกประเด็นจาก N11941963} ติดต่อทีมงาน

สวัดดีค่ะ

กลับมาแล้วหลังจากที่ไปมาหลายจังหวัด ...

ในกะทู้โน้น ได้บอกไว้ว่าจะเข้ามาเล่าให้ฟัง(อ่าน)เพราะเอาโน๊ดบุคไปด้วย แต่เอาเข้าจริง ไม่มีสมาธิเลยค่ะ

ขอแก้ตัวชื่อหัวกะทู้นะคะ " แม่ เพื่อนบอกว่าอยากมีแม่แบบแม่จังเลย " จขกท ไม่ได้หลงตัวเองนะคะ จขกท ก็เป้นคนธรรมดาคนหนึ่งค่ะ ไม่ได้แตกต่างไปจากแม่ๆคนอื่น

แต่ที่ตั้งชื่อกะทู้ไปแบบนั้น เพราะในตอนนั้นไม่ได้คิดอะไร คิดถึงแต่คำที่ลูกเคยพูดน่ะค่ะ

มาค่ะ มาฟังแม่อุ้ยเล่าต่อ...

เลี้ยงลูกวัยรุ่นเป้นอะไรที่พ่อแม่ต้องใช้ความอดทนและหาทางรับมือกับพฤติกรรมของลูกโดยใช้สมองค่ะ(คิดเยอะค่ะ)

ถ้าใช้แต่กำลังและเสียงด่า เราจะไม่ได้ใจลูก ...

เพื่อนเราคนหนึ่งกำลังมีลูกชายอยู่ในช่วงวัยรุ่น(15 16)เธออยากให้ลูกชาย เชื่อและทำตามใจเธอทุกอย่าง ตอนหลังลูกอึดอัดจึงหนีไปอยู่กับเพื่อน

เพื่อนเราก็เสียใจนะ เธอมาปรึกษาเรา เราถามเธอว่า
ระหว่างตัวเธอกับลูก ถ้าให้เดินแข่งกันกลับบ้านใครจะถึงก่อนกัน...

เธอนิ่ง เราบอกเธอว่า
ระหว่างเรากับลูก เราต้องถึงก่อนอยู่แล้ว เพราะ เด็กมันก็เป้นเด็กอยู่วันยังค่ำ
เจอคนตกปลาลูกเราก็ต้องหยุดดูเค้าตกปลา

เจอหมากัดกันมันก็ต้องหยุดดู เพราะฉะนั้น จะให้ลูกทำอะไร จะให้ได้อย่างใจเราไปเสียทุกอย่างคงไม่ได้

มิ้ม...ทำไมลูกขับรถเร็วจัง
ถ้าขับเร็วแบบนี้นะ เตรียมต้มข้าวต้มรอได้เลย
(เค้าหมายถึง ให้ต้มข้าวต้มไว้เลี้ยงแขกที่มาฟังพระสวดน่ะค่ะ)

หมู่บ้านที่เราอยู่เป้นหมู่บ้านเล็กๆ(เป็นบ้านพักของพนักงานรัฐวิสาหกิจ)ตั้งแต่หัวซอยยันถึงท้ายซอย เรารู้จักกันหมดค่ะ

ลูกชายเราเริ่มขับรถมอร์เตอร์ไซด์เป็นตั้งแต่อยู่ ป 4 , ป 5

เด็กผู้ชายกับรถมอร์เตอร์ไซด์นี่มันเป็นของคู่กันนะเราว่า
เพียงแต่เราจะหาทางรับมือกับเค้าอย่างไรดี

(เห็นมั้ยคะเลี้ยงลูกนี่ปัญหามันไม่จบจริงๆค่ะ)

พูดด้วยปากเค้าคงไม่ฟังเรา พาเค้าไปดูให้เห้นกับตา...

เราพาเค้าไปโรงพยาบาลประจำจังหวัดค่ะ ไปตึกอุบัติเหตุ ที่มีคนเจ็บเยอะๆ
บอกเค้าว่า ไปเยี่ยมลูกชายเพื่อนแม่หน่อย...เค้าไปเห้นเค้าก็กลัวนะแต่เด็กอ่ะ สักพักเค้าก็ลืม

จนมีวันหนึ่ง เค้ารถล้ม แล้วเจ็บแต่ไม่มาก ตอนนั้นเป้นเวลากลางคืน
เค้าโทรมาบอกว่า รถล้มอยู่ โรงพยาบาล...เราไม่ไปดูเลยนะ แค่ถามว่า เป็นอะไรมากมั้ย...

พอเค้ากลับมาบ้าน เราบอกว่า บิดให้เต็มที่นะ แม่ทำประกันชีวิตให้แล้ว
ถ้าเป็นอะไรไป แม่จะเปลี่ยนรถใหม่ แม่จะซื้อด้วยเงินสด T____T
(เราพูดประชดลูกน่ะค่ะ)

"แวคอยากฆ่าหมอพรทิพย์"
เราในตอนนั้นชอบอ่านหนังสือแนวสืบสวน สอบสวนของคุณหมอพรทิพย์มาก

ลูกชายเราเวลาที่เค้าจะออกจากบ้าน
เราจะต้องร้องบอกทุกครั้งว่า แวคอย่าขับรถเร็วน๊า...

ลูกชายก้จะรับปากรับคำอย่างดี คร๊าบบบบ

วันนั้นเค้าผมตั้งเข้าบ้านมาเลย เราเห็นก็โมโห

ถามเค้าว่า "ไหนรับปากแม่ว่าจะไม่ขับรถเร็ว"

ลูก "แม่รู้ได้ไง"

เรา  "ก็ดูผมแวคซิ ตั้งมาเชียว"

ลูก  "แวคอยากฆ่าหมอพรทิพย์"

เราถาม  "ทำไมล่ะ"

ลูก "ก็แม่อ่านหนังสือหมอพรทิพย์เยอะ"

เรา ..........

ทุกวันนี้ถ้าเอามาเล่านะ ยังฮากันอยู่เลยค่ะ

.

แก้ไขเมื่อ 22 เม.ย. 55 05:05:52

จากคุณ : 18 นะไม่ใช่อายุแต่เป็นมงกุฏ
เขียนเมื่อ : 21 เม.ย. 55 21:46:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com