Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@ แชร์ประสบการณ์ผ่าคลอดคนที่ 2 พร้อมทำหมัน และรีวิวห้องพักหลังคลอดพิเศษเดี่ยว VIP. ที่ศิริราช @@ ติดต่อทีมงาน

หายหน้าไปนานจากชานเรือนค่ะ  ก่อนคลอดก็เข้าประจำ พอคลอดแล้วก็มัวแต่เลี้ยงลูก และก็ทำงานบ้านอื่นๆ ไม่ค่อยได้เข้ามา ตอนนี้คลอดน้องคนที่ 2 เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะแบบผ่าคลอด เพราะท้องแรกเราก็ผ่าคลอด  น้องคลอดออกมาวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 55  เวลา 11.59 น.

ลูกคนโตเป็นลูกสาวค่ะ อายุตอนนี้ก็ 3 ขวบ 1 เดือนแล้ว  ชื่อพี่ต้นข้าว  ส่วนคนที่ 2 เป็นผู้ชายชื่อต้นน้ำ อายุตอนนี้ก็ 2 เดือนกว่าๆ ค่ะ

เราคลอดที่ศิริราชทั้ง 2 ท้องเลย เพราะเราเป็นเจ้าหน้าที่ทำงานอยู่ในศิริราชค่ะ ก็เลยฝากพิเศษกับ อ.ประเสริฐ ศันสนีย์วิทยกุลทั้ง 2 ครรภ์  ข้อดีของการฝากกับ อ.ประเสริฐก็คือ อาจารย์จะซาวด์ให้ทุกครั้งที่ไปตรวจค่ะ เราจะได้เห็นพัฒนาการของลูกทุกเดือนว่าโตขึ้นแค่ไหน เค้านอนท่าอะไรอยู่  อาจารย์จะเน้นเรื่องน้ำหนักของคุณแม่ต้องไม่เกิน 12-14 กก. ต่อน้ำหนักตัวก่อนตั้งครรภ์  และดูพัฒนาการโดยรวมของเด็กในครรภ์เสมอๆ

การฝากครรภ์กับ อ.ประสริฐเพราะเพื่อนในศิริราชแนะนำมาค่ะว่าดี ก็เลยฝากตามคำแนะนำของเพื่อนซึ่งก็ดีจริงๆ  เราผ่าคลอดท้องแรกเนื่องจากเราตัวเล็ก และเด็กในครรภ์ตัวใหญ่ อาจารย์เกรงว่าจะคลอดเองไม่ได้เพราะดูจากสรีระเราแล้วเชิงกรานเราเล็กค่ะ  ต้นข้าวคลอดออกมา 3580 กรัมค่ะ ตัวใหญ่จริงๆ อย่างที่อาจารย์ประเมิน เราเลยต้องผ่าคลอดแม้ตอนแรกตั้งใจจะคลอดธรรมชาติ

ก่อนจะถึงกำหนดคลอด 1 เดือน อาจารย์ประเมินว่าต้องผ่าคลอดเสร็จก็ให้ไปดูฤกษ์วันที่จะคลอดน้อง  ได้ทุกวันจันทร์-ศุกร์  ยกเว้นเสาร์อาทิตย์นอกจากจะเจ็บครรภ์ฉุกเฉิน  ส่วนฤกษ์เวลานั้นไม่ได้นะคะ อาจารย์บอกว่าไม่สามารถล็อคเวลาได้ หากสะดวกตอนไหนจะมาทำให้เมื่อนั้น แต่ไม่เกินเวลาทำการแน่นอน

จากคุณ : กิ่งทองใบหยก
เขียนเมื่อ : 25 เม.ย. 55 10:55:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com