Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งเข้าใจคำว่า "น้ำตาตกใน" เป็นแบบนี้นี่เอง ติดต่อทีมงาน

ผมเองมีภรรยาที่เป็น SLE ทำลายไต จนทำให้ไตวายเฉียบพลับ ต้องฟอกเลือดอาทิตย์ละ 2 วัน มาจะสามปีแล้วครับ

ภรรยาผม เพิ่งจะ 30 เอง มีโอกาสหาย โดยการรักษาตัวเองให้ภูมิคุ้มกันปรกติ แล้วเปลี่ยนไต ของพี่น้อง ข้างนึง ก็ใช้ชีวิตได้ปรกติแล้ว แต่ใช่ว่าทุกวันนี้ไม่ปรกตินะครับ แค่ต้องดูแลดีๆแค่นั้นเอง เราทั้งคู่ไม่มีคำว่าซึม ท้อแท้ หรือปลงชีวิต ไม่ว่าจะเรื่องสุขภาพ หรือค่าใช้จ่าย

เราอยู่กันมาเหมือนคู่อื่นๆ ปรกติ จนบางคนไม่ทราบด้วยซ้ำว่าเป็นโรคนี้ ไปเที่ยวไปเล่น ตามปรกติ ไม่ว่า จะเข้าป่านอนธรรมชาติ ไปเชียงใหม่ ดำน้ำทะเลตรัง ฟูมูนพงัน พาไปหมดครับ สนุกสนานบันเทิงกันไป

แต่ที่ว่าทำไมผมถึงรู้สึกว่า"น้ำตาตกใน" ก็คือ เขาอยากไปเที่ยว ภูเก็ต ผมก็จะพาไปอยู่แล้ว หมดหน้ามรสุมก่อน แต่เขากับพูดมาคำนึงว่า "ไม่รีบพาไป เดี๋ยวเขาตายก่อนนะ" ผมงี้อึ้งเลยครับ เลยบอกเขาไปว่า ทุกวันนี้ ที่ดูแล ที่พาไปเที่ยว ที่ออกค่าใช้จ่าย และทำทุกอย่าง นี่ทำเพื่อให้อยู่ด้วยกันไปนานๆนะ ไม่ใช่ทำทุกอย่างที่อยากทำก่อนตาย

ผมไม่เข้าใจเลย ว่าทุกวันนี้เขาอยู่เพื่อรอจะหาย หรือรออะไร เพราะเมื่อคืนก็พูดอีกว่า เขาหลับทีไร หลับสนิททุกทีเลย ไม่ค่อยรู้สึกตัว ในใจผมก็คิดว่า ดีแล้วหนิ แต่เขาดันพูดมาอีกว่า ถ้าหลับสนิทไปเลย ไม่ตื่นมาเลยก็ดีนะ

ผมงี้อึ้งไปอีกรอบ ไม่เข้าใจว่า เรื่องในหัวเขา คิดแต่เรื่องนี้เหรอครับ หรือเขาสงสารผม ที่ต้องมาดูแลเขา ซึ่งผมไม่เคยมีทีท่าหรือแสดงออกมาเลย ว่าเหนื่อย ว่าไม่อยากทำให้เลย แม้แต่ครั้งเดยวนะครับ

ผมขอระบายผ่านตัวหนังสือในนี้แล้วกันครับ ไม่รู้จะพูดกับใครจริงๆ ไม่แน่ผมอาจจะได้ความคิดเห็นดีๆ เอากลับไปคุยกันก็ได้เนาะ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ค. 55 11:04:18

จากคุณ : pao666
เขียนเมื่อ : 4 พ.ค. 55 10:59:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com