Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอพื้นที่ระบายเรื่องนมแม่หน่อยนะคะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ลูกชายอายุ 1 เดือน 9 วันค่ะ  พยายามให้นมแม่  นมผสมนี่ให้น้อยมากตกวันละิ 1-2 มื้อค่ะ  มาช่วงนี้ลูกชายเรากินเก่งมาก  นมแม่ไม่มีทีท่าว่าจะพอ  ให้กินนมเอนฟา  เค้าก็ไม่ทานเลยค่ะ  ก่อนหน้านี้ยอมทานบ้า ง ตอนนี้ดูด  ทีสองทีก็ไม่เอาแล้วค่ะเราก็เครียดกลัวเค้า ได้นมไม่พอ  เพราะตอนเกิดเค้ามีภาวะหายใจเร็ว  แล้วก็ตัวเหลืองค่ะ  เรื่องตัวเหลืองนี่นอนโรงบาลมา 2 รอบแล้วค่ะ เราทำทุกอย่างเรื่องนมแม่  ปั๊มนมทุกสองถึงสามชั่วโมง  ไม่มีพลาด  ปั้มนานข้างละ 45 นาที  จากปั๊มเดี่ยวซื้อเพิ่มมาเป็นปั๊มคู่   เรียกเค้ามานวดเปิดท่อน้ำนม  กินแต่ปลาช่อน  ผัดขิง แกงเลียง กะเพาะปลาตุ๋นยาจีน  น้ำขิงนี่แทบจะอาบเลย  ตอนนี้ตอนทานข้าวไม่มีความสุขเลยค่ะ  อยากจะอ้วกเลยค่ะ  แอบซื้อ pizza  มาแม่เห็นนี่ก็ว่าเราไม่เลิกเลย  ออกแนวด่าด้วยซ้ำ  เรากดดันเรื่องนมแม่  เพราะแม่เรานี่แหล่ะ  เข้าใจเค้านะคะว่า  เค้าหวังดี  อยากให้หลานได้ทานนมแม่  หลานจะได้แข็งแรง  หลานคนนี้เค้ารอมา 8 ปี  ถึงจะได้มาเชยชม ถ้าไม่ได้พ่อกับแม่มาช่วยเลี้ยงลูกเราก็แย่เหมือนกันค่ะ  มีอยู่วันนึงแม่ของคู่สะใภ้มาเยี่ยมเรา  เค้าพูดเรื่องนมแม่ว่าลูกสาวเค้าทั้งสองคนนี่ตัวเล็กๆแต่น้ำนมเยอะมาก ออกแนวว่าเราตัวอ้วนทำไมไม่มีน้ำนม  แล้วแม่เรากับเค้าก็พากันรุมว่าเรา เรื่องทำไมเรานมไม่พอ ไม่ทำอย่างนู้น ไม่กินอย่างนี้หน่ะซิถึงไม่มีนม เราเกือบจะกรี๊ดออกมาดังๆเลยนะ มันอึดอัดมาก  รู้สึกว่าชีวิตเราไร้ค่าจริงๆ  แค่นี้ก็ไม่มีนมให้ลูกกิน ส่วนพอเรากับแฟนบอกว่า  แค่ไหนก็แค่นั้น  ส่วนแฟนเราไม่ว่าเลยน ะ นั่งปั๊มนมทั้งวัน  มีอยู่ครั้งนึง  บ่นออกมาว่าปั๊มนมอีกหละ  พูดเสร็จก็เดินมาหอมแก้มเรา เราเกือบร้องไห้ออกมาเลยค่ะ  รู้เลยว่าที่นั่งเสียเวลามาปั๊มนมนี่  มันเพื่อลูกของเราทั้งสองคน  ยังไงก็ไม่ยอมแพ้ค่ะ  จะสู้สุดใจ  เพราะตอนนี้ลูกมีผื่นเต็มหน้าเลย  เราก็ไม่แน่ใจเรื่องเค้าแพ้นมวัวรึเปล่า  ไปหาหมอหมอบอกว่าเป็นผื่นธรรมดา  แต่คนเป็นแม่อ่ะนะ  ห่วงโน่น  ห่วงนี่  กลัวเลี้ยงเค้าออกมาได้ไม่ดี ขอบคุณเพื่อนๆมากนะคะ  ที่สละเวลามาอ่านเรื่องของเรา  ใครมีประสบการณ์มาแชร์กันได้นะคะ  ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : greenpark
เขียนเมื่อ : วันฉัตรมงคล 55 23:07:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com