Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เลี้ยงลูกแบบฝรั่งง่ายจริงมั้ยคะ+++เด็กฝรั่งดูมีระเบียบกันจัง ติดต่อทีมงาน

อยากรู้ว่าแม่ๆที่เลี้ยงลูกแบบฝรั่งเลี้ยงกันยังไงคะ
ในเรื่องของการกิน  การแยกห้องนอน
วันนึงเราดูคลิปในยูทูปของคุณแม่แฝด 6 เค้าเลี้ยงลูกเป็นระบบระเบียบมาก  
เรารู้ว่าเค้าเหนื่อย  แต่ลูกเค้าแต่ละคน อยู่ในกรอบดี  ดูมีวินัย
ทั้งการป้อนอาหาร  การทำกิจวัตรประจำวัน  ดูง่ายไปหมด

แต่ๆๆๆๆเราเลยย้อนมาดูตัวเอง  ว่า ทำไมน้อ ลูกเราแค่คนเดียวทำไมมันเหนื่อยอย่างนี้  ป้อนข้าวลูกก็วิ่งหนี  ทำไมไม่ยอมนั่งกินเหมือนลูกฝรั่งเค้านะ   กลางคืนก็ตื่นบ่อยอีก จะ 2 ขวบแล้วยังไม่เลิิกมื้อดึกเลย  แถมชอบงอแงด้วยเวลาอยู่กับเรา  แต่อยู่กับคนอื่นไม่งอแงเลย  เราเริ่มนอยด์แล้ว

สงสัยจังค่ะ ว่าฝรั่งเค้าแยกห้องนอนให้ลูกตั้งแต่แรกคลอดวันแรกเลยหรอคะ  แล้วถ้าลูกหิวนมจะวิ่งไปให้นมมั้ยคะ  รึว่าปล่อยให้ร้องไป
แล้วแบบนี้ลูกไม่ขาดความอบอุ่นหรอคะ
แล้วถ้าลูกเค้าเป็นโคลิกหละ  แม่ๆฝรั่งจะอุ้มมั้ยคะ รึว่าปล่อยให้ร้องไป
แล้วแม่ฝรั่งเค้าจะอุ้มลูกเล่นมั้นคะ  ในวันๆนึงอ่ะคะ  หมายถึงตอนแรกคลอด  ตอนน้องอ่อนๆอ่ะคะ

สงสัยอย่างนึงคะ  ทำไมเด็กฝรั่งกล้าแสดงออกจัง

เราไม่ได้เปรียบเทียบนะคะ
แต่เราเพียงแค่อยากจะมีลูกอีกคนอ่ะคะ  แล้วอยากทำให้ดีกว่าที่เลี้ยงคนแรกอ่ะคะ  เลยอยากจะนำการเลี้ยงแบบฝรั่งเค้ามาประยุกต์ใช้บ้างนิดหน่อย  เพราะเรารู้สึกว่าแม่ๆฝรั่งเค้าเลี้ยงลูกอย่างมีความสุขจัง
เราอยากให้ลูกคนต่อไปของเรา  นั่งกินข้าวเป็นที่ได้
แล้วก็ไม่งอแงลุกมากินมื้อทุกคืน  ก็พอแล้วค่ะ

จากคุณ : Fairybox
เขียนเมื่อ : วันฉัตรมงคล 55 23:30:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com