Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตัวเหลืองตรวจค่าได้ 22 ใครมีประสบการณ์หรือความรู้ช่วยตอบทีค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอเท้าความนิดนึงค่ะ...
เราคลอดที่โรงพยาบาล 1 ตามแพ็คเกจอยู่ที่โรงพยาบาล 4 วัน 3 คืน
คุณหมอเด็กให้ลูกเราส่องไฟวันที่ 3
และวันที่ 4 ก่อนกลับบ้านคุณหมอให้ตรวจเลือดก่อนกลับค่ะ
ถ้าค่าสูง ก็จะให้ลูกอยู่ต่อ ตรวจแล้วลูกได้ 9.5 เลยกลับบ้านด้วยกัน
ให้เราเอาลูกตากแดดตอนเช้าๆ
อีก 2 วันหลังจากนั้นคุณหมอเด็กที่โรงพยาบาลเดิมนัดตรวจลูกชายเราอีกรอบ
ดูด้วยตาเปล่า คุณหมอแจ้งว่า ลูกตัวเหลืองอยู่
แต่ดูแล้วไม่อันตราย ให้เอาลูกตากแดดตอนเช้าๆไปเรื่อยๆ
ไม่ต้องดื่มน้ำ น้ำไม่ช่วยเรื่องตัวเหลือง....

วันนี้ลูกชายเราครบ12วัน เราพาไปโรงพยาบาล2 (ใกล้บ้่านกว่าโรงพยาบาล1)
ตั้งใจจะไปปรึกษาคุณหมอเรื่องขี้มูกในรูจมูก มันอยู่ลึกมาก
คุณหมอก็รักษาอาการอื่นๆ แต่คุณหมอเห็นตัวเหลืิองด้วย เลยขอตรวจเลือดลูกเรา
ปรากฏว่าค่าออกมาที่ 22 คุณหมอเลยให้น้ำเกลืิอกลับบ้านมา ให้ลูกดื่มสลับนมแม่ มื้อต่อมื้อ
พรุ่งนี้เช้ามาตรวจใหม่ ถ้าค่ายังสูงอยู่ต้องส่องไฟอีกรอบ...

เรายอมรับว่า กังวลมากค่ะ เข้าไปอ่านข้อมูลเรื่องตัวเหลืองมา เห็นว่ามีผลต่อสมอง
แม่ๆท่านใด มีประสบการณ์ลูกตัวเหลืองได้ค่าสูงปรี๊ดแบบเรามั้ยคะ
เราไม่รู้ว่าลูกมีค่าสูงตั้งแต่วันไหน หลังจากที่กลับมาจากโรงพยาบาลแรกแล้ว

แม่ๆในชานเรือนช่วยชี้แนะทีค่ะ เราเป็นแม่มือใหม่ กังวลไปหมดเลยค่ะ
ถึงคุณหมอแนะนำวิธีนี้ก่อน แต่ก็ไม่สบายใจเลยค่ะ.... T..T

จากคุณ : Impulse
เขียนเมื่อ : 13 พ.ค. 55 17:20:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com