Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลุ้มใจลูกชายกำลังจะโดนไทร์ เรียนวิศวเคมีที่ม.เกษตร เกรดไม่ดีเลย ติดต่อทีมงาน

เรียนภาคพิเศษช่วงบ่ายแต่ตัดเกรดรวมกับภาคปกติ จะขึ้นปี 4 แล้วเกรดเฉลี่ย 1.8 1.9 ชอบหมกตัวอยู่ในห้องนอน มีโน้ตบุคต่ออินเตอร์เน็ตได้ คอยแต่จะเล่นเกมส์โดยเฉพาะเกมแร๊คนาร็อคอะไรนั่น ผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด สองอาทิตย์กลับบ้านที(อยู่แถวมีน-หนองจอก) แม่เขาอยากให้ไปอยู่หอเพื่อจะได้ตามเพื่อน ๆ ได้ หรือไม่ก็ให้ผมยึดโน้คบุ๊คไปเก็บไว้ที่ผมเลยจะได้ไม่เล่นเกมส์เพราะเหมือนกับเอาชนะใจตัวเองไม่ได้ ตัวเขาเองก็เคยรับปากว่าจะไม่เล่นเกมส์แล้ว(ไม่รู้จะยอมให้ผมยึดโน้ตบุ๊คหรือเปล่า) แต่ที่ผ่านมาเมื่อผมมีโอกาสเข้าไปดูเขาที่ห้องนอนส่วนใหญ่จะเจอแต่เล่นเกมส์ ตื่นสายบางวันนอนถึงเที่ยงวัน จะทำไงดีครับกู้เงินเรียนด้วย พอเราบอกสอนว่ากล่าวก็บอกครับ ๆ เดี๋ยวหยุดแล้ว ล่าสุดนี้มาสารภาพกับผมว่าอยากจะขอย้ายสาขาไปเรียนวิศวะสาขาอื่น ผมก็ให้ไปปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษา อาจารย์ก็ไม่อยากให้ย้ายเพราะเรียนมาเก็บหน่วยกิตไปได้สองในสามแล้ว ยังงัยก็เรียน 5 ปีอยู่แล้ว ผมคิด 5 ปีก็ไม่เป็นไรขอให้จบเป็นพอ แต่ก็ยังไม่มั่นใจ กะว่าจะให้เปลี่ยนไปเรียนวิศวะสิ่งแวดล้อมแทน น่าจะจบง่ายกว่า หรือใครพอมีอะไรแนะนำบ้างไหมครับ

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 55 08:29:35

จากคุณ : โจอู จิง หลี่
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 55 03:26:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com