Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสูตรอาหารและคำแนะนำสำหรับลูกน้อยวัย 6 เดือนที่กำลังจะเริ่มทานอาหารด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ...แม่ ๆ ชานเรือน

อีก 1 เดือน ลูกเราก็จะ 6 เดือนเต็มแล้ว (ปัจจุบันลูกกินนมแม่อย่างเดียว และแม่ก็งดนมวัวและไข่ตามที่คุณหมอสั่งค่ะเพราะลูกเราอาจจะเป็นภูมิแพ้ของ 2 อย่างนี้ แต่แพ้แบบไม่รุนแรง) ตอนนี้เราก็เลยรวบรวมข้อมูลต่าง ๆ เพื่อเตรียมสำหรับการทำอาหารเสริมให้ลูกกิน เราอยากขอคำแนะนำจากแม่ ๆ ชานเรือน ดังต่อไปนี้ค่ะ

1.แม่ ๆ ทำอาหารอะไรให้ลูกกินบ้างคะ?? เอาอะไรมาผสมกับอะไรบ้าง

2.หนังสืออะไรที่มีเมนูเด็ด ๆ สำหรับลูกวัยนี้บ้างคะ ?? ตอนนี้เรามีหนังสือ "หม่ำอร่อย" เล่ม 1 อยู่แล้วค่ะและคิดว่าจะเอาเมนูในหนังสือเล่มนี้มาทำให้ลูกกินค่ะ (ตอนนี้คิดว่าจะซื้อ เล่ม 2 “หม่ำอร่อย หนูชอบผัก” มาไว้ดูด้วย)

3.วัตถุดิบที่นำมาเป็นส่วนผสมหลักที่สำคัญสำหรับอาหารของลูกวัยนี้คืออะไรคะ?? ใช่ฟักทอง แครอท ตำลึง อะไรประมาณนี้ใช่ไหมคะ

4.ซีรีแลคจำเป็นสำหรับลูกน้อยวัยนี้หรือเปล่าคะ?? แล้วแม่ ๆ เอาซีรีแลคมาผสมกับอะไรให้ลูกทานบ้างคะ??

5.ตอนนี้เราสนใจข้าวกล้องบดของ Natura อยู่ แม่ ๆ ท่านไหนเคยให้ลูกกินบ้างคะ แล้วให้ลูกกินสูตรไหนเหรอคะ??

ขอบคุณทุกคำแนะนำจากแม่ ๆ ชานเรือนทุกท่านที่ใจดีให้ข้อมูลค่ะ

จากคุณ : NewDaughterInLaw
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 55 21:12:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com