Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

****ปรึกษาเรื่อง อะดินอยโตค่ะ ******* ติดต่อทีมงาน

ลูกอายุ 4ขวบนะคะ เริ่มไปรร.แล้ว  …. ยาวหน่อยนะคะคุณผู้อ่าน

ลูกเป็นหวัดเรื้อรังบ่อยมาก  คือจะวนเวียนเป็นวัฎจักร …หวัด หูแดง ไซนัส  และก็จะเริ่มกรน ตามลำดับ
ได้ยามาก็ดีขึ้น พอหยุดยาก็กลับมาเป็นวัฎจักรเดิมอีก  (ยาที่ทาน เอเรียส  ซิงกูแร  ยาพ่นนาโซแนก และยาปฏิชีวนะ)

คุณหมอxrayออกมา ผลคืออะดินอยโต  คุณหมอแนะนำว่าตัดเถอะค่ะ  เพราะวนเวียนอยู่กับโรคเดิมๆ รักษามานานโขอยู่เหมือนกัน

“แล้วอะดินอยคืออะไรหรอค๊า”  ……รู้จักแต่พารานอยค่ะ  ฟังแล้ว กลุ้มค่ะคุณหมอ!!!

หน้าที่ของไอ้เจ้าต่อมเนี่ยคือต่อมน้ำเหลืองมีหน้าที่ดักเชื้อโรค แต่ของน้องอักเสบบ่อยกว่าชาวบ้านมันเลยโต กลายเป็นสะสมเชื้อโรคแทน  ทำให้รับเชื้อง่ายกว่าชาวบ้านเค้า ถ้าตัดออกไปร่างกายยังมีต่อมอื่นอีกกว่า200กว่าต่อมคอยรองรับอีก ไม่ต้องห่วงค่ะ  เพราะพอน้อง6ขวบ ต่อมนี้ก็จะลดบทบาทลงไปด้วย แล้วค่อยๆหดตัวไปตามลำดับ  

.”แล้วถ้าไม่ตัดละค๊าคุณหมอ”  …..เสียงสูงขึ้นทันที
น้องก็จะค่อยแปลงร่างค่ะ หน้ายาว ฟันยื่น ฟันเหยิน  ยิ้มเห็นเหงือก  ปากอ้าเพราะอาศัยการหายใจทางปาก
หน้าค่อยเปลี่ยนรูป หรือที่เรียกว่า adenoid face อะคะ    
ไม่ได้เปลี่ยนทันทีเหมือนbotoxนะคะ  หุหุ  
แล้วน้องก็จะพูดเสียงขึ้นจมูกเหมือนคนพูดไม่ชัด ค่ะ  

พอแม่กลับบ้าน ก็รีบเข้า gg ทันที   …..เหอะๆๆ หน้าที่ปลงร่างแล้วเป็นทำนองนี้นี่เอง

แล้วก็กลับมาหาข้อมูลอยู่เหมือนกันนะคะ  
คือหาเจอแต่ว่าตัดออกแล้วนอนกรนหายบ้าง ดีขึ้นบ้าง ยังกรนอยู่บ้าง
ส่วนการเป็นหวัด ไซนัส หูแดง ก็ห่างออกไป  
บ้างก็ว่าตัดออกแล้วแต่ก็ต้องทานยาภูมิแพ้ควบคู่อยู่  (ก็ยังเครียดอยู่นะ ถ้าเป็นแบบนี้)

บางข้อมูลก็บอกว่า ร่างกายมีอยู่เดิมๆอะดีอยู่ จะไปเอาออกทำไม ออกมาก็ครบอยู่  ออกกำลังกายแทนสิ
(ก็ออกอยู่เหมือนกัน แต่คงไม่ทันแล้วอะคะ)  โตขึ้นก็หายเองไม่ต้องกังวล (ก็กว่าจะโตนิค๊า  นี่ถ้าใส่ปุ๋ยเร่งดอกได้จะลงเลยค๊า)

อ่านไปเราก็จมอยู่กับความทุกข์ไป ว่าจะเลือกทางไหนดี

ก็เลยจะขอคำปรึกษา กับแม่ๆ ที่มีประสบการณ์แล้ว หรือกำลังประสบอยู่ ช่วยแชร์หน่อยค่ะ
ยิ่งคุณแม่ที่ผ่านจุดนั้นมาแล้ว จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

***ที่เรากลัวคือ พอตัดออก มันจะเป็นหนักกว่าเดิมไหม  ร่างกายอ่อนแอกว่าเดิมไหม หรือชื้อโรคอาจไปลงที่ต่อมอื่นแทน อาทิเช่น ทอนซิลเป็นต้น***

จากคุณ : superAnnant
เขียนเมื่อ : 5 มิ.ย. 55 13:05:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com