Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อุทาหรณ์สำหรับท่านที่ใส่กระโปรงยาวมว๊ากกกนะคะ ให้ระวังค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอแชร์ประสบการณ์ให้แม่ๆในชานเรือนฟังกันซะหน่อยค่ะ  จะได้ระวังเวลาที่ใส่ชุดกระโปรงยาวๆไปเดินห้าง อันนี้มาเล่าแบบงงๆ ว่าเกิดกับเราเมื่อคืนนี้เหรอหรือว่าฝันไปเนี่ย

เหตุการณ์สดๆ ร้อนๆเลยค่ะ เพิ่งเมื่อคืนนี้เองเกิดกับตัวเองค่ะ เราได้ไปเดินห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่งกับลูกและสามี เราทั้งสี่คน (มีลูกสาว 2 คน คนโตกะคนเล็ก คนเล็ก 2 ขวบ) ก็ได้เดินช็อปปิ้งชั้นบนเสร็จแล้วก็ลงบันไดเลื่อนค่ะ ณ ตอนนั้นลูกสาวคนเล็กนี่ยืนบันไดเลื่อนเอง (คืนแบบว่าเธอชอบจะทำไรเองซะหมดทุกอย่าง ไม่ยอมให้อุ้มค่ะ) พอลงมาใกล้สุดบันไดเลื่อนเราก็จะอุ้มลูกขึ้นก่อนที่จะถึง

ทันใดนั้นเอง (เล่าเหมือนเล่านิทานเลยอิอิ) ขณะที่ย่อตัวลงอุ้มเค้า เหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นค่ะ คือลิฟท์มันกินกระโปรงเราเข้าไปเลยค่ะ แต่ว่าโชคดีที่สามีเป็นคนไวนิ๊ดนุงค่ะ ก็เลยรีบก้มลงกดปุ่มที่อยู่ด้านข้างสำหรับหยุดบันไดเลื่อนค่ะ (อันนี้เราก็ไม่รู้มาก่อนนะคะว่ามีปุ่มนี้) พอบันไดเลื่อนหยุดพนักงานที่ดูแลก็มาช่วยเราทันทีค่ะ มาช่วยดึงกระโปรงที่ติดอยู่ออกก็ติดเข้าไปประมาณนึงค่ะ ออกมากระโปรงนี่แบบว่า ลุ่ยระโยงระยางพร้อมกับน้ำมันดำๆ ติดออกมาด้วยเลยค่ะ

ก็อยากจะเตือนแม่ๆที่เวลาใส่กระโปรงยาวๆ แล้วขึ้นลงบัีนได (อีกอย่างที่น่ากลัวคือนั่งรถมอเตอร์ไซด์ค่ะ อันนี้ก็น่ากลัวมาก) วันนี้ถ้าเรามัวแต่ตกใจแล้วบันไดยังคงทำงานไปเรื่อยก้อไม่รู้อะไรจะเกิดขึ้นอีกนะคะ  เวลาไปห้างหรือสถานที่ที่มีบันไดเลื่อนแม่ๆ ลองสังเกตุดูนะคะจะมีปุ่มนึงอยู่ที่บันไดเลื่อนค่ะ ปุ่มนี้สำคัญมากค่ะถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินลักษณะนี้ให้รีบกดให้หยุดทันทีนะคะ

ก็ขอมาแชร์ประสบการณ์ครั้งนี้ที่น่าจะเป็นประโยชน์กับแม่ๆ ไม่มากก็น้อยนะคะ

จากคุณ : แม่เสือใจดี
เขียนเมื่อ : 18 มิ.ย. 55 05:59:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com