Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ ปสก ส่วนตัว ในการสอนลูกเล็กว่ายน้ำ ติดต่อทีมงาน

ขอออกตัวก่อนนะคะ ว่า เป็น ปสก ส่วนตัว ที่ทำกับลูก บางบ้านอาจมีวิธีที่มีประสิทธิภาพกว่าเรา นะคะ ถือว่าแชร์กันคะ

เริ่มเลยนะคะ (ขาสั่นคะ ไม่ค่อยออกสื่อ) อาจละเอียดในบางช่วง และขาดตอนในบางคร่าว ด้นสดคะ

คือเราเริ่มพาเค้าไปว่ายน้ำตั้งแต่ 3 เดือน ที่รพ.a เป็นสระน้ำอุ่น มีครูสอน มีแม่ และ ลูก เวลา ครึ่ง ชม. ค่าบริการ 375 บาท(โดยประมาณ ถ้าจำไม่ผิด)
แต่เราไปไม่บ่อยคะ ระยะเวลา ตั้งแต่อายุ 3 เดือนถึง 1 ปี ไปไม่ถึง 10 ครั้งคะ สิ่งที่เราได้ในการพาลูกไปว่ายน้ำ (ในเรื่องพัฒนาการต่างๆ ไปหาอ่านในเนทเองนะคะ) คือ เราก้อสอนลูกว่ายน้ำเป็นโดยไม่ต้องพึ่งครู คะ
ในครึ่ง ชม. นั้น ครูจะสอน ผปค / แม่ ในการจับท่าว่ายลูก ให้เราดูอาการต่างๆ ของลูก เช่น เมื่อเค้าเหนื่อย เป็นยังงัย ต้องวอม หยุดการว่ายเร็ว เพราะเด็กพูดไม่ได้ เราต้องสังเกตเอง
   ได้จิตวิทยา เช่น เด็กร้อง ห้ามโอ๋ ย้ำเลย ในสระจะไม่มีการ โอ๋เด็ก ให้ชม แทนคะ ตบหลังเบาๆ ชม หนูเก่ง  เออ เค้าก้อเงียบนะคะ  อยากให้แม่ๆ นึกภาพนะคะ ลูกเล็ก สื่อสารไม่เป็น ร้องเป็นอย่างเดียว จะอยากได้นู้น นี่ ขัดใจ เสียใจ เจ็บ เหนึ่อย ก็ร้อง สังเกตอาการอย่างเดียว
  ได้เห็นสัญชาตญาณในตัวเด็กคะ เมื่อเราเอาน้ำรดหัวเริ่มจากท้ายทอยไปด้านหน้า เค้าจะเริ่มกั้นหายใจ แล้วเราก้อกดตัวเค้าทั้งหมดดำน้ำ คะ เค้าจะไม่สำลัก แต่เค้าจะเริ่มเข้าใจ และรู้จังหวะ ว่า อ้อ น้ำมาตรงนี้ แบบนี้ ต่อไปเค้าจะต้องโดนแบบนี้คะ  การกดเด็กดำน้ำ ทำบ่อยไม่ได้ เพราะเด็กเล็กกั้นหายใจได้น้อย เค้าจะเหนื่อยง่าย มาก
   สิ่งที่กระตุ้นความสนใจของเด็ก เสียง คะ ครูท่านนี้ใช้เสียงในการดึงดูดให้เด็กสนใจ ไม่ว่าจะเสียงเรียก (มีพลังมากคะ) ดีดนิ้ว ตีน้ำ เพื่อกระตุ้นเด็กให้ตื่นตัวตลอดเวลา  และใช้น้ำลูบหน้า หัว ให้เปียกตลอดเวลาคะ ครูบอกว่าช่วยให้เด็กตื่นตัวคะ
  ในครึ่ง ชม. นั้น เริ่มจากวอมพ์เบาๆ แล้วสอนเหวี่ยงแขน ตีขา เอ๊ะ แล้วเด็กจะยอมทำหรือ ????  แอบคิดในใจอยู่ไหมคะ  แล้วเด็กจะลอยตัวยังงัย ตีขายังงัย ตัวแค่นั้นจะไปฟังรู้เรื่อง เหรอ นั้นง่ะ ปัญหาเริ่มต้นอีแม่มานยังว่ายไม่เป็นเลย จะเอาอะไรกับตัวกะจิ๊ดริ๊ด

จากคุณ : แม่น้องเมตร
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 55 20:15:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com