Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เสียความรู้สึกกับแม่ค้าคนนี้มากๆค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอยืมล็อคอินเพื่อนมานะคะ ของตัวเองสมัครไปตั้งแต่วันเสาร์ยังไม่ได้รับการตอบรับเลยค่ะ  เข้าเรื่องนะคะ  เราเจอแม่เวปแม่ค้าจากเฟสบุค heart kid
เราได้เข้าไปในพันทาวบ้านนี้ค่ะ  http://www.heart-shop.pantown.com/
แล้ว เราก้อเข้าไปซื้อผ้ากองนี้ค่ะ http://www.pantown.com/board.php?id=70368&area=&name=board11&topic=6&action=view
ดู จากสภาพแล้ว เราคิดว่า โอเค สีสันสดใส ก่อนซื้อเราโทรถามแม่ค้าแล้วว่า สภาพเป็นแบบในรูปเลยไหม แม่ค้าตอบว่าแบบนั้นเลย มีรอยเลอะบ้างต้องซักก้อน่าจะออก คละๆกันไป  เราก้อสั่งตามนั้นค่ะ ในราคา 2500 ให้แม่ค้าเอามาส่ง ค่าส่ง 200 รวม 2700 บาท

พอเราได้ผ้า เปิดดู เสื้อผ้าก็ตามรูปค่ะ แต่สิ่งที่ไม่เหมือนคือสีและสภาพเสื้อผ้า เก่า สีซีด มีขุย บางตัวเลอะแล้วซักไม่ออกเป็นร้อยตัว และอีกหลายสิบตัวที่สภาพใช้ไม่ได้เลย เหมาะกับการเอาไปทำผ้าเช็ดมือมากกว่า เช็ดเท้าด้วยซ้ำ (ขอทั้งกระสอบมีดีอยุ่ประมาณ8 ตัวเท่านั้น ย้ำว่า 8 ตัว นอกนั้นพอดูได้ ตามรูปที่เห็นไม่เหมือนของจริงเลยค่ะ  คือเป็นขุย ขาด เป็นรูฯ สรุปง่ายๆว่าเราขายไม่ได้  มันเป็นเสื้อผ้าเก่า เก่ามากๆ  ตอนเช้าเราลองเอาไปขายตามตลาดนัดประมาณ50 ตัว ตั้งแต่เช้าถึงเที่ยง ขายไม่ได้เลยค่ะ แม้แต่ตัวเดียวก้อขายไม่ได้  บ่ายๆ เลยโทรหาแม่ค้า บอกว่า เสื้อเก่้ามาก เราขายไม่ได้เลย ประโยคแรกที่แม่ค้าพูดกับเราก็คือ อ่อ ว่าอยู่แล้วเชียว  จะบอกว่าพอดีเมื่อคืนแฟนแม่ค้าลืมหยิบเสื้อผ้าถุงที่ดีๆไปให้ ว่าจะโทรบอก แต่ยังไม่ได้โทร (แต่มันก็บ่ายแล้วนะคะ คุณแม่ค้าน่าจะรีบโทรบอกเราแต่เช้า ถ้าแม่ค้าหวังดีกับเราจริงๆ)  แม่ค้าบอกว่ายังมีเสื้อผ้าดีๆอีก 20 กว่าตัวยังไม่ได้ส่งให้เรา  เรา้เลยบอกว่า ที่แม่ค้าบอกว่าสภาพดีๆ เราไม่แน่ใจว่าดีแค่ไหน เพราะเท่าที่เราได้รับมา ตามรูปถ่ายที่แม่ค้าบอกว่าดี แต่สภาพไม่ใช่อ่ะคะ  แม่ค้าถามว่าจะให้ทำยังงัย เราบอกว่า เราขอคืนของทั้งหมด แล้วขอเงินคืนซักครึ่งนึง คือ 1300 บาท ได้ไหม แล้วเราจะเอาของไปคืนให้ แต่ขอเวลาเอาไปคืนซัก4-5 วัน เพราะบ้านแม่ค้่าอยุ่บางบัวทอง ส่วนเราอยุ่กรุงเทพ ค่าแท็กซี่แพงมาก เราไม่มีเงินติดตัวเลย เหลืออยู่ร้อยกว่าบาท เพราะกะว่าจะเอาไปขายแล้วเอากำไร  แม่ค้าก็ลังเล  ๆ พูดยืดเยื้อ ประมาณว่าให้เธอส่ง 20ตัวที่เหลือไปให้เอาไหม เราบอกว่าขอคืนของแล้วกัน แม่ค้าก้อทำท่าอิดออด แต่สุดท้ายแม่ค้าก็บอกว่า ได้ แม่ค้าจะโอนเงินคืนให้ครึ่งนึง จะโอนให้ซัก1500แระกัน  (เธอคงประชด) แล้วเสื้อผ้าก็ไม่ต้องเอามาคืนเธอ  เราก็บอกว่า ไม่หรอก เราขอคืนแระกัน เพราะอย่างน้อยแม่ค้ายังขายให้คนอื่นได้  อย่างน้อยไม่ต้องกลัวขาดทุนเพราะได้จากเราไป1300 ยังเอาไปขายได้อีก2000หรือ2500 ก็ยังได้รับเงินเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำ แม่ค้าก็ย้ำชัดว่า ไม่ต้องเอามาคืนหรอก เย็นนี้จะโอนเงินมาให้เรา  พร้อมบ่นบลาๆ ว่า เข็ดแล้ว ไม่อยากขายแล้วงั้นงี้ เครียด มีปัญหา ฯ แต่ปัจจุับันเรายังเห็นคุณขายเสื้อผ้าเหมาหลายๆตัวอยุ่เลย   เรารอเงินโอนจากแม่ค้าจนกระทั่งสองทุ่มโทรหาแม่ค้า ไม่รับสายเราเลยทั้งสองเบอร์  วันรุ่งขึ้นเราโทรหาอีกสองครั้ง แม่ค้าไม่รับสาย  เราจึงยืมเบอร์คนอื่นโทร แม่ค้าโทรกลับมาเบอร์คนอื่น  เราก้อถามว่า ไม่ทราบว่าโอนเงินมาให้เราหรือยังคะ แม้ค้าบอกว่า ไปปรึกษาแฟนและพี่สาวบอกว่า  ไม่ให้คืนเงิน (แต่แทนที่แม้ค้าจะรับสายเราแล้วบอกกับเราตรงๆ ให้เรารอๆ อยู่นั่นแหละ)  เราเลยบอกว่า แต่เราขายไม่ได้เลยนะ  ลูกเราก้อป่วย ไม่มีเงินไปหาหมอเลย เราขอเงินคืนแค่ครึ่งเดียว   แม่ค้าบอกว่า ไม่มีที่ไหนเขาคืนกัน ก่อนซื้อไม่ดูให้ดีๆมันคือผ้ากระสอบ  เธอเองเคยโดนมายิ่งกว่าเราอีก เธอบอกแบบนั้น   เราบอกว่า เราเข้าใจ แต่ในกรณีของแม่ค้า ที่เราซื้อ เพราะเราดูเสื้อผ้าในรูปที่แม้ค้าลง สวย สีสันสดใส น่าซื้อ แต่พอเราซื้อมา ไม่ได้เป็นแบบในรูป นี่คือเหตุผลที่เราอยากคืน และขอเงินคืนแค่ครึ่งนึงเท่านั้น เพื่อนำไปลงทุนใหม่ เพราะเราไม่มีเงินแล้ว  แม่ค้าบอกว่า ถ้าเราอยากได้เงินคืน ให้เราเอา้ผ้าไปให้แม่ค้าที่บ้านทั้งหมด แล้วแม่ค้าจะเช็คก่อนหลังจากนั้นจะคืนเงินให้เรา 1300 บาท  ณ นาทีนั้นเราบอก ได้  แล้วบ้านแม่ค้าอยู่ตรงไหนคะ แม่ค้าบอกว่า มาก่อนแล้วจะบอก จะมาเดี๋ยวนี้เลยเหรอ เราบอกว่า ป่าว ถามไว้ก่อน เธอบอกว่า มาเมื่อไรค่อยโทรมาถามเธอ  แล้ววางสาย(แม่ค้ารู้ค่ะว่าเราคงไม่มีปัญญาไปแน่ๆ เพราะมันไกลมาก เราไม่มีิเงินเหลือเลย จะไปได้ยังงัย บ้านแม่ค้าเราก็ไม่รู้จัก)  จากนั้น เรานั่งคิดว่า แม่ค้าคงไม่มีทางให้เงินเราคืนง่ายๆหรอก เดี๋ยวเช็คไปมา หาว่าเราคืนผ้าให้ไม่หมด ก็ซวยน่ะสิเรา  วันรุ่งขึ้นเราโทรหาแม่ค้าเพื่อจะบอกว่า เราไม่เอาเงินคืนแล้ว แต่เราจะขอผ้าสภาพดีๆอีก20กว่าชิ้น ที่แม่ค้าบอกว่าลืมเอามาให้เรา เราโทรไปหลายเวลาแม่ค้าก็ไม่รับสาย  เราคิดว่าเธอตั้งใจ เธอคงคิดว่าเรากำลังนั่งรถไปเอาของจากเธอ แต่เธอจงใจไม่รับสายแบบนี้ ถ้าเ่รานั่งแท็กซี่ไปจริงๆ วันนั้นเราไม่เสียค่าแท็กซี่ฟรีเหรอคะ   ......... จนกระทั่งสองทุ่ม แม่ค้าก้อยังไม่รับโทรฯ  เราก็เลยเข้าไปในเวปพันทาวน์ของแม่ค้า แล้วเขียนเม้นท์ ไปบอกว่า ...ช่วยรับโทรศัพท์เราหน่อยนะคะ เราไม่เอาเงินคืนแล้วแค่ขอให้คุณบีเอาเสื้อผ้าที่บอกว่าสภาพดีอีก20กว่าตัวส่งที่ลืมเอามาให้เรา ช่วยส่งมาให้เราที คุุณบีไม่ได้ทำอะไรผิดนี่คะ คุณบีทำตามกติกาเราทำตามกฏทุกอย่างจบ...... เราเม้นท์ไปแบบนี้ในเวปคุณบีทีี่กำลังลงของเสนอบิด  ไม่ถึง 20 นาที เม้นท์ของเราก็โดนลบไปโดยปริยาย  เราเลยโทรหาคุณบีอีกครั้ง คราวนี้เธอให้แฟนเธอรับสาย แฟนเธอบอกว่าเธอออกไปข้างนอกกับลูก  และให้เราเล่าเรื่องให้ฟัง เราเล่าให้ฟังคร่าวๆ พร้อมบอกว่า ให้ช่วยส่งชุดที่เหลือมาให้เราด้วย แฟนเธอบอกว่า ได้ เราถามว่าจะส่งให้เราวันไหนคะ แฟนเธอบอกว่าไม่เกิน 3 วัน (เราโทรไปเมื่อวันพฤหัส ) เขาบอกว่าส่งแบบลงทะเบียน เราบอกว่า ส่งแล้วเราขอเลขรหัสด้วย เขาบอกได้  เราส่งที่อยุ่ให้ทางเมลล์ แต่วันนั้นจนวันนี้ 5 วันแล้วค่ะ ไม่มีการติดต่อหรือบอกอะไรเลย  เราก็ไม่รู้ว่าส่งให้เราแล้วหรือยัง  ถ้าโทรหา แน่นอนเธอคงไม่รับ  

คุณแม่ค้าบีคะ  เราไม่มีเจตนาจะดิสเครดิตคุณหรืออย่างไร  ความโกรธแค้นเราก็ไม่มี เราเข้าใจการทำมาหากินของคุณ  เราคิดว่าคุณคงได้อ่านโพสต์นี้  ถือว่าเราติเพื่อก่อนะคะ  การเป็นแม่ค้า คุณต้องมีความซื่อตรง เชื่อถือได้ ซื้อแล้วต้องมีบริการหลังการขายด้วย  คุณต้องฟังเหตุผลด้วยนะคะ เวลามีปัญหาคุณต้องสู้ ไม่ใช่เอาแต่เงียบ แล้วโยนภาระให้คนอื่น  คุณเองก็มีเกียรติของความเป็นแม่คนเหมือนกับเรา  วันที่เราไปรับของคุณก็เห็นนี่คะ ลูกเราวัย 2 ขวบไอค่อกแค่ก  ลูกเราป่วยเป็นไวรัสกลุ่มเดียวกันกับมือและเท้า  เราต้องการซื้อของมาขายเอากำไรเพื่อพาลูกไปหาหมอ  แต่สิ่งที่คุณทำกับเราคืออะไรคะ  เราเสียความรู้สึุก  ตอนเราซื้่อก็คุยกับคุณ แต่พอมีปัญหาคุณอ้างคนอื่น ให้คนอื่นมาคุยกับเราซะงั้น
ถ้าเราไม่โทรไป  คงไม่มีเสื้อผ้าสภาพดีตามที่คุณกล่าวมาแน่ๆ  

เราอยู่กับลูกเพียงแค่สองคนเท่านั้น ลูกเราเพิ่งสองขวบ อาศัยค้าขายนี่แหละค่ะ เงินก็ไม่มีมากพอจนเหลือเก็บ ไม่มีเลยล่ะค่ะ  2500 ก้อนนี้เราก็ไปกู้มา ดอกร้อยละ20  ทุกวันนี้ต้องจ่ายวันละ 150 ไม่ได้จ่ายมาหลายวันแล้ว เสื้อผ้ากองนี้ขายแทบไม่ได้เลย วันก่อนคอยคนรู้จักไปขายตลาดนัดแถวชานเมือง ทั้งวันตั้งแต่เที่ยงจนถึงสองทุ่ม ขายได้ 200กว่าบาทเอง ตัวละ 20 ลูกเราตอนนี้ก็ยังป่วย เป็นหวัด น้ำมูกไหล ไม่หายสักที หมอก็ไม่ได้ไปหา  เงินจำนวนนี้สำหรับเรา กว่าจะหาได้นานมากนะคะ   เรารอเสื้อผ้าสภาพดีที่คุณว่าอยู่นี่แหละค่ะ

จากคุณ : Js.Rungroj
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 55 15:35:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com