Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ประกันสังคมช่วยคิดหน่อยค่ะ ถ้าไม่มีเงินสำรองจ่าย จะทำไงดี ติดต่อทีมงาน

น้องที่ทำงานมาปรึกษาค่ะ ไม่สนิทกันอ่ะ อยู่คนละชั้นเลย
แต่เห็นเราท้องมั้ง ผ่านมาเจอกันเลยแวะปรึกษา
เค้าก็ท้องอ่ะค่ะ อายุครรภ์ 6 เดือนละ

น้องเค้าฝากครรภ์ที่ รพ.รัฐ (คนละ รพ. กับเราอ่ะ)
มีประกันสังคม แต่เงินเดือนไม่ถึงหมื่นห้า
ถ้าเบิกประกันสังคมจะได้เงินประมาณเกือบสามหมื่น
แต่ปัญหาเค้าคือ เค้าไม่มีเงินก้อนสำรองจ่ายตอนคลอด
คือไม่มีเงินเก็บ ถ้าแบบนี้จะคุยกับทาง รพ ยังไงได้บ้างคะ
ไอ้เราก้อไม่รู้ รู้แค่ยังไงก็ต้องสำรองจ่ายไปก่อน
แล้วค่อยไปเบิกกับประกันสังคมทีหลัง
เลยบอกเค้าไปว่าให้ลองไปถามทาง รพ. ดู เผื่อจะมีทางออก

แต่แอบคิดแทนอ่ะค่ะ ถ้าระหว่างที่น้องเค้านอนหลังคลอดที่ รพ.
เค้าให้สามีไปเบิกแทนตอนยังไม่ออกจาก รพ. ได้มั้ยคะ (แต่จะได้เป็นเช็ครึเปล่า)
หรือตัวเองพอเดินไหว สองสามวันหลังคลอด (สมมุติว่าเดินไหวอ่ะนะ)
ให้เจ้าตัวไปเบิกก่อนจะเคลียร์ค่าใช้จ่ายที่ รพ. ได้รึเปล่า

เคยมีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ยคะ ถ้ามีวานบอก
สงสารเค้าเหมือนกันอ่ะ (แต่มิกล้าให้ยืมตัง...)
เผื่อมีใครเคยเจอแบบนี้ มีทางออกดี ๆ จะได้ไปบอกเค้าอ่ะค่ะ
ขอบคุณค่า

จากคุณ : Sea
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 55 15:44:00 A:223.27.229.254 X: TicketID:353085

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com