Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จาก Ipad ,Computer,TV มาเป็นสิ่งนี้ค่ะ...ลูกสมาธิสั้นเพราะพฤติกรรม ติดต่อทีมงาน

ลูกเราดูการ์ตูน DVD

ลูกเราติด Ipad

ลูกเราติด Computer

ดูทีไร เล่นทีไร นิ่ง สงบ ไม่กวนใจแม่ แต่วันหนึ่ง......

เราส่งลูกไปเรียนเสริมเนื่องจากลูกเราเรียนตามเพื่อนไม่ค่อยทัน (หมายความว่ามีความอดทนในการทำแบบฝึกหัดกับครูน้อยมากค่ะ) เราคิดเข้าข้างลูกและตัวเรามาตลอดว่า "ลูกยังเล็กเกินไป"

จนครูที่สอนเสริมมาคุยกับเราว่า "คุณแม่คะ....ครูอาจจะพูดตรงนะคะ ไม่ทราบคุณแม่รับได้มั๊ย ครูว่าน้องหัวดี แต่.........." ยาวเลยค่ะ คุณครูน่ารักมากๆ เราดีใจมากที่ครูบอกเราก่อนที่จะสายไป
ครูบอกว่า น้องไม่ชอบนับเลข น้องไม่ชอบเขียน ก-ฮ น้องไม่ชอบวิธีคิดวิธีทำที่ใช้เวลา(ช้า) เนื่องจากสิ่งที่คุณแม่ให้น้องทำ ให้น้องเล่น น้องถูกกระตุ้นไวเกินที่เค้าจะมาทำอะไรที่มันใช้เวลาค่ะ---------ถูกต้องเลยค่ะ

กลับมาถึงบ้าน เราเริ่มนับ 1 ใหม่

อย่างแรกคือจำกัดเวลาเล่นค่ะ(ไม่ใช้วิธีหักดิบนะคะ เดียวลูกจะต่อต้านและไม่เข้าใจว่าทำไม) จากเล่น/ดูการ์ตูน วันละหลายๆชั่วโมง แต่ละช่วงเล่นนานๆ เป็นมาเล่นช่วงสั้นๆ แต่ละช่วงห่างกันมากขึ้น จนทุกวันนี้ไม่ร้องหาอีกแล้วค่ะ (ใช้เวลาแค่2สัปดาห์เองค่ะ)

ในระหว่างทำอย่างแรก เรากลับสู่สามัญเลยค่ะ ซื้อบล็อกไม้หลายรูปแบบมาเลย เป็นร้อยๆชิ้น หลากหลายสีมากๆค่ะ แล้วให้สร้างทุกอย่างตามจินตนาการ ลูกชอบสร้างตึก ถนน แล้วให้ยอดมนุษย์มายืนตามตึกที่เค้าสร้าง

จากนั้นก็ค่อยๆเพิ่มของเล่นประเภทนี้(พวกไม้ พวกต้องประกอบ ซึ่งก่อนหน้านี้เราไม่เคยสนใจเลย เพราะมองว่าไม่เห็นจะทำอะไรได้เลย กลไกต่างๆก็ไม่มี แพงก็แพง...เราพลาดไปหลายปีเลย)

แล้วเราจะมาเล่าต่อนะคะ แว๊บไปทานข้าวก่อนนะคะ

จากคุณ : bourary
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 55 11:40:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com