Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เล่าเรื่องหนึ่งเดือนกับการสอนพิเศษของเด็กพิเศษแบบผม(อย่างนี้ผมจะเป็นคุณครูที่ดีได้หรือยังครับ) ติดต่อทีมงาน

ช่วงนี้นั่งว่างๆ ไม่มีอะไรทำ เลยมานั่งเขียนเรื่องราวตัวเองซะหน่อย ที่จริงอยากเขียนตอนเดือนพฤจิกานะเนี้ย แต่ไม่มีเวลาเขียน ต่อไปจะไม่ค่อยว่างแล้ว จันทร์ถึงศุกร์ก็ต้องเรียนมหาลัย เสาร์-อาทิตย์ก็ต้องสอนพิเศษด้วย ไม่รู้ว่าเด็กพิเศษแบบผมจะทำได้หรือเปล่า(ดูยากเหลือเกิน)
มาที่เรื่องสอนพิเศษกับผมบ้าง หนึ่งเดือนที่ผ่านไป สอนไปทั้งหมด8 ครั้งแล้ว ผมก็เจอเรื่องราวที่ติวเตอร์มากมายมากเลย ถามกว่าผมเป็นไงบ้าง ก็บอกว่าไม่ดีเท่าไรแต่ก็ภูมิใจที่ตัวเองทำได้(ไม่ถูกไล่ออก555) ครั้งแรกที่ผมได้มายืนหน้าชั้นห้องสอน มันรู้สึกตื่นเต้นมาก ถามตัวเองอยู่ตลอดว่า จะทำได้หรอ เราเป็นเด็กพิเศษนะ จะมีคนฟังครูเด็กพิเศษอย่างเราพูดมั่ย เราจะสอนเค้าได้จริงๆแน่นะ ก่อนการสอนคำถามพวกนี้มันดังอยู่ในใจผมตลอดเวลา พอเริ่มสอนไปความมั่นใจผมก็เพิ่มมากขึ้น ตอนที่สอนจนหมดชั่วโมงครั้งแรก ผมรู้สึกดีใจอย่างบอกไม่ถูกเหมือนกัน ผมทำได้แล้ว เป็นครูเด็กพิเศษที่สามารถสอนเด็กได้แล้ว ถามว่ายากมั่ย จะบอกว่ายากมากๆเลย เพราะต้องนึกอยู่ตลอดว่าเราจะพูดอย่างไร อธิบายอย่างไรให้เด็กเข้าใจ ผมพูดหน้าชั้นไม่เป็นเลย ผมรู้ว่าคนปกติทั่วไปอาจจะได้ดีกว่าผม แต่เรื่องของความพยายามผมใช้มากกว่าคนปกติทั่วไปแน่นอน สอนเด็กป.5-6 ก็ยากเหมือนกัน
มาครั้งที่3-4 เด็กที่เราสอนเริ่มรู้จักผมมากขึ้น มีตอบโต้กับครูอย่างผม ลักษณะเหมือนกวนๆครูอย่างผม เอาแล้วไงผมจะทำอย่างไรดีละ ผมต้องถูกเด็กล้อจนสอนไม่ได้แน่เลย ผมก็ใช้จุดด้อยของตัวเองซะเลย บอกเด็กไปว่า ครูก็วาดรูปไม่สวย อาจจะตอบไม่ได้ทุกคำถามนะ ไม่รู้ว่าเด็กจะชอบพฤติกรรมครูหรือเปล่านะ ที่ดูเหมือนไม่รู้เรื่อง หัวเราะไปกับเด็ก พูดเรื่องวิชาการขำขัน แต่มีสาระ อย่างเช่น ในทะเลมีสิ่งมีชีวิตอะไรบ้าง เด็กตอบว่า คน หรือผมถามว่าถ้าเอาหอยมาอยู่กลางทะเลทรายจะเป็นไง และแบบฝึกหัดสุดจะโอเวอร์ ผมตั้งโจทย์ว่า อวัยวะในร่างกายควรมีอะไรเพิ่มเติมบ้าง เช่น เด็กเขียนตอบมาว่าน่าจะมีถังออกซิเจนในปอดจะได้หายใจได้นานๆ
สำหรับเด็กป.5-6แล้วผมก็อาจะพอสอนเค้ารู้เรื่องบ้าง แต่ที่ผมเห็นคือความสุขของเด็กทุกคนที่หัวเราะ และเรียนรู้ไปกับการสอนของผม
(ยังมีต่อนะครับ)

จากคุณ : น้องเชาว์
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 55 13:45:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com