Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะสร้างบ้านหลังเล็กๆ พาลูก ไปอยู่ในพื้นที่สวนที่กว้างๆ หรืออยู่ที่บ้านจัดสรรเดิมต่อไปดี ลูกไม่มีที่เดินเล่น ติดต่อทีมงาน

เราเคยตั้งทู้นี้ ในชายคาแล้วค่ะ ขอมาตั้งในนี้อีกทีค่ะ เพื่อยืนยัน เรายังลังเลอยู่เลยค่ะ
เรากำลังลังเล ว่าจะสร้างบ้านเล็กๆ อีกสักหลังดีไหม
บ้านปัจจุบัน 2 ชั้น เป็นบ้านจัดสรร ในหมู่บ้าน 70 ตรว.
พื้นที่รอบบ้านพอมี ไม่มาก ชานเมือง
อยู่มา 4 ปี ลูกตอนนี้ 1.8 ขวบ อยู่กัน 3 คน พ่อแม่ลูก

ตอนซื้อพ่อเราชอบบ้านหลังนี้ พ่อเราซื้อให้
แต่เราเฉยๆ และคิดว่ามันไกลที่ทำงาน

แต่ก็ต้องเอา เพราะพ่อบอกถ้าไม่ชอบ
พ่อก็จะซื้ออยู่แล้ว  ถ้าเราจะไปอยู่ที่ไหนก็ซื้อเอง
พ่ออาจมีเหตุผลส่วนตัว

เราอยากได้บ้านในที่ของเรามากว่า
เรามีที่เป็นมรดกของพ่อแม่ อยู่หลังบ้านเกิดของเราเอง
ตอนนี้บ้านที่เราเกิด   ครอบครัวพี่สาวอยู่
เป็นที่แบบค่อนข้างธรรมชาติ  ด้านหลังยังเป็นที่โล่งๆ
ปลูกต้นไม้ได้เยอะแยะ

เพราะเป็นที่ของป้าๆลุงๆ ที่ยายแบ่งให้ แต่ไม่ได้มาอยู่ ต้นไม้ขึ้นรกไปหมด แต่เราว่ามันเหมือนป่า

บ้านปัจจุบันกับ พื้นที่ที่เราอยากไปสร้างบ้านอยู่นี้ ห่างกันไม่มาก

เราอยากสร้างบ้านใหม่ด้วยหลายสาเหตุ
1.เรามาอยู่แบบบ้านจัดสรรแล้วไม่ชอบ
เพราะมันแคบๆ เดินไปไหนมาไหน
ไม่กว้างขวางเหมือนบ้านเกิดไม่เคยมีรั้ว   แต่ไปไหนมาไหนสะดวกห่างจากถนนหลักๆ 2 กม.
ส่วนบ้านจัดสรรเข้าซอยจากถนนใหญ่ประมาณ 500 ม.  
แต่เวลาเราไปทำงานต้องยูเทิร์นรถประมาณ 7-8 กม.

2.เราไม่ค่อยชอบบ้านตรงข้าม ชอบคุยดัง และไม่รู้สิ....เรากับสามีไม่ชอบเขาเลย มากๆ ชอบอวดโอ้ รำคาญค่ะ

3.ต่อไปปีหน้าลูกจะเข้ารร ใกล้บ้านพี่สาว
เราสามารถให้พี่สาวช่วยดูแล ระหว่างที่เราไปทำงานได้
เพราะลูกพี่สาว 2 คนเรียนที่นี่ พี่เค้ารับส่งเอง เป็นแม่บ้านค่ะ

เย็นพี่สาวไปรับ16.00น. เราก็กลับถึงประมาณ 18.00 น. ถ้าอยู่ที่เดิม
ต้องรับลูกกลับมาบ้านอีก นั่งรถประมาณ 30-40 นาที กว่าจะถึงก็18.30-19.00 น. ไม่ไกลมาก แต่ต้องยูเทิร์นค่ะ

เราคิดว่าถ้าบ้านเราอยู่หลังบ้านพี่สาว
เราก็แค่จูงมือลูกเดินมาก็ถึงบ้าน มีเวลาทำอย่างอื่นอีกมากมาย

4. ที่ทำงานสามีเรา ใกล้บ้านเกิดของเรามาก
ประหยัดค่าน้ำมัน และเวลาไปอีก วันละ 10กม เวลาประมาณ 15 นาที
ในการเดินทางประหยัดไป  คือไม่ต้องยูเทิร์นเลยค่ะ
ไม่ต้องออกถนนใหญ่ด้วย

แต่ปัญหาคือ
1.เรามีงบไม่มาก ถ้ามาสร้างบ้านใหม่จริง
มีประมาณ 3-5 แสน  คงสร้างเล็กๆไปก่อน พ่อคงยังไม่ให้ขายบ้านที่อยู่เดิม
ถ้าอยู่บ้านเล็กๆ กลัวว่าลูกจะอึดอัดไหมคะ หรือควร รอสัก2-3 ปี ค่อยสร้างอาจได้งบมากกว่านี้
แต่ถ้ารอก็ต้องแลกกับเวลาที่เราต้องรับส่งลูกจาก บ้านพี่สาว มาบ้านเรา ทั้งเช้า เย็น วันละ 1 ชม. เราลองคิด 10 วัน ก็ 10 ชม. มีค่ามากค่ะ
และ ในช่วงเวลา 2-3 ขวบ ลูกอาจต้องการที่วิ่งเล่น ก็จะไม่สะดวก ถ้ารอ 2-3 ปี

2.เรากลัวเหนื่อย ถ้ามาอยู่ที่บ้านสร้างใหม่นี้
อาจต้องมีไปดูแลบ้านที่เราอยู่ปัจจุบันด้วย ต้นไม้ ทำความสะอาด ฉีดปลวก
เลยยังลังเลค่ะว่าจะเอาไงดี  

เราจะติดสินใจสิ้นปีนี้แล้ว  
ขอทราบความเห็นด้วยค่ะ

ถ้าไม่ย้ายเงินที่พอมี เราว่าจะเอามาต่อเติมโรงรถ ครัวและทำสวนที่บ้านเดิมให้ดีหน่อย
แต่ใจตอนนี้ อยากไปบ้านเกิดแต่กลัวงบบานปลาย
และกลวัจะตัดสินใจผิดไหมคะ  เด๋วลูกก็โต ค่อยขยับขยายดีไหม  หรือทำไปเลย ดีคะ
ขอความเห็นค่ะ  ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : porgamae
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 55 12:53:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com