Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท้อง 4 เดือน ไปอบรมที่ต่างประเทศคนเดียวได้มั้ยคะ? .... กังวลจัง ติดต่อทีมงาน

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ เรากังวลมากเลยค่ะ

จริงๆ ท้องนี้เป็นท้องสองแล้วค่ะ แต่เราก็กังวลเพราะช่วงนี้แพ้ท้องมาก เพลีย และตอนท้องแรกเราก็ไม่ค่อยแข็งแรงเลย ต้องแอดมิทบ่อย และความเสี่ยงสูงค่ะ

เราได้รับคำสั่งให้ไปอบรมที่ต่างประเทศประมาณ 8 วัน โดยเงื่อนไขโครงการห้ามนำครอบครัวไปด้วยเนื่องจากเป็นการอบรมเชิงปฏิบัติการที่ต้องอยู่กับทีมตลอดและมีทริประหว่างอบรมด้วย เป็นโครงการที่มีการคัดเลือกมาเป็นปี มีผู้เข้าร่วมจากหลายประเทศ และก่อนหน้านี้โครงการก็แจ้งมาแล้วว่าหากผ่านการคัดเลือกจะยกเลิกไม่ได้ หากไม่ไปจะเป็นการทำให้ผู้อื่นเสียสิทธิ์และจะติด black list ด้วย ซึ่งตอนนั้นเรายังไม่ท้องและไม่คิดว่าจะท้องเพราะพยายามมานานน่ะค่ะ จึงยืนยันการเดินทางไป

แต่ตอนนี้ท้องแล้ว 10 วีคกว่าแล้ว และช่วงที่ไปอบรมประมาณเดือนธันวา อายุครรภ์ก็ประมาณ 4 เดือน เรากังวลมากค่ะ คุยกับสามีว่าให้เค้าลางานและจองตั๋วและที่พักตามเราทั้งหมด แต่คงไม่ได้พักด้วยกัน ขอแค่อยู่ใกล้ๆ ก็พอ ถ้ามีเหตุอะไรเราจะได้มีคนช่วย แต่โปรแกรมค่อนข้างซีเรียสและมีกำหนดการเฉพาะหลายจุด การเดินทางต้องมีการ transit และต่อเครื่องไปอีกเมือง รวมทั้งไม่มีรายละเอียดเกี่ยวกับทริปให้ และสามีก็เกรงว่าจะทำให้หน่วยงานมองเราไม่ดีรึเปล่า แต่ก็เป็นห่วงหากจะปล่อยเราไปคนเดียว และเราก็ไม่เคยบินตอนท้องด้วยอ่ะค่ะ หดหู่จัง ไม่สบายใจเลย มันกังวลไปหมดทุกเรื่องเลยค่ะ

มีคุณแม่ท่านไหนที่ระหว่างตั้งครรภ์เคยเดินทางไปต่างประเทศคนเดียวบ้างคะ ต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ

จากคุณ : pattypat106
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 13:00:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com