Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้แรกห้องนี้]มาเตือนให้เป็นอุทธาหรณ์อุบัติเหตุในเด็กเล็ก จากหมอคนนึงที่เจอเคสบ่อยมากในช่วงนี่ครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นหมออยู่โรงพยาบาลใหญ่แห่งหนึ่งในภูเก็ตครับ
ช่วง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาวันที่ต้องอยู่เวรห้องฉุกเฉิน
เจอเคสเด็กน้อย 1-2ขวบ เกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก มีทั้งโดนรถเฉี่ยว
โดนรถชน สังกะสีบาด ตะปูตำ และเหตุการณ์ทั้งหมดเกิดในละแวกบ้าน
เหตุการณ์หนึ่งคือแม่ฝากลูกสาวตัวน้อย 1 ขวบครึ่งไว้กับยาย บ้านอยู่ติดถนน
ยายเดินข้ามถนนไปซื้อของ ไม่ได้ปิดประตูบ้าน เด็กเดินตามออกไป โดนรถสามล้อเฉี่ยว
มีแผลถลอกตามตัว+ศีรษะ ดีว่ามีแค่นั้นชนไม่แรง ไม่มีอาการอะไรรุนแรงสาหัส

แต่เมื้อกี้นี้เองหนักสุดเลย เด็กผู้ชาย แค่2ขวบ โดนรถ6ล้อ ทับขาขวา ที่หน้าบ้าน
เพราะพ่อแม่ปล่อย ให้ออกไปเล่นหน้าบ้านข้างถนนไม่มีใครดู
เคสนี้หนักครับ ผมทำงานมา 4-5 ปี ไม่ค่อยได้เจอเคสอุบัติเหตุในเด็กหนักๆเท่าไหร่
เจอเคสนี้แล้วสงสารจับใจ บอกตรงๆน้ำตาจะไหล
แผลเหวอะมากตั้งแต่ขาหนีบยาวลงไปใต้เข่า หนังเปิด กล้ามเนื้อฉีก กระดูกหัก
เคสนี้ต้องเข้าห้องผ่าตัดครับ และคงต้องรักษาแผลไปอีกนานหลายเดือน และเป็นแผลเป็นติตตัวเด็กไปตลอดชีวิตแน่ๆ

ฝากไว้เป็นอุทธาหรณ์แล้วกันครับ อุบัติเหตุคาดเดาไม่ได้ ไม่มีใครอยากให้เกิดครับ
คืออยากจะบอกคุณพ่อคุณแม่นะครับว่า ว่าหน้าที่ดูแลให้ความปลอดภัยลูกมันหน้าที่คุณนะครับ
ไม่ใช่หน้าที่ใคร เด็กก็คือเด็กวิ่งซนเล่นซนไปเรื่อยตามประสา
เค้าดูแลระวังตัวเองไม่เป็นหรอก แล้วอุบัติเหตุมันก็เกิดได้ตลอดเวลา ไม่ว่าจะหน้าบ้านหรือในบ้าน
แต่คุณเป็นพ่อแม่มีหน้าที่สำคัญที่สุดอย่างเดียว คือดูแลลูกให้ปลอดภัย
ไม่ได้อยากจะโทษใคร แต่ทั้งหมดเพราะความละเลย ประมาท
พอเกิดอะไรขึ้นแล้วมาร้องไห้น้ำตาเป็นสายเลือด มาโทษคนอื่นโทษคนขับรถ โทษหมอพยาบาลที่รักษาไม่ทัน มันก็เอาอะไรคืนมาไม่ได้ เด็กต้องเจ็บต้องพิการ เพราะความประมาทของคุณ

เวลาผมเจอเคสแบบนี้ผมจะมีอารมณ์ร่วมเยอะหน่อย ผมมีน้องตัวเล็กๆ 7 ขวบอยู่ด้วย แล้วเราก็รู้สึกว่าเด็กไม่ผิด คนที่ผิดคือพ่อแม่ จะผิดโดยตั้งใจหรือประมาทก็ว่ากันไป แต่เด็กต้องมารับผลจากความประมาทของพ่อแม่ต้องเจ็บต้องมีอันตราย ก็จะตักเตือน/ขู่ ให้ความรู้ พ่อแม่ทุกครั้ง
ครั้งนี้คุณอาจจะโชคดีที่แค่เฉี่ยวมีแค่แผลถลอก
หรือมีแค่แผลที่ขาถึงมันจะเหวอะมากก็เถอะ
แต่ถ้าครั้งหน้าโชคไม่ดีล่ะ เป็นสมอง เป็นแขนขาที่ต้องเสียไป หรือแม้ชีวิตน้อยๆต้องเสียๆไป
คุณจะเอาคืนจากใครครับ

ฝากไว้ด้วยความหวังดีและเป็นห่วง จริงๆครับ
ป.ล.ผมเพิ่มข้อมูลเกี่ยวกับสาเหตุการบาดเจ็บและเสียชีวิตในเด็กเอาไว้ในความเห็น 9,10,12 นะครับ
เอาไว้ให้คุณพ่อคุณแม่อ่านเป็นข้อมูล และจะได้ระวังกันมากขึ้น

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 55 16:08:49

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 55 13:32:10

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 55 13:12:53

จากคุณ : megamovie
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 55 11:50:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com