Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครมีลูกๆที่อยู่ในวัยเกณฑ์ทหารช่วยตอบคำถามนี้หน่อยครับ ผมสงสัยมากๆเลย ติดต่อทีมงาน

คืออย่างนี้ที่จริงผมตั้งใจอยากถามมานานแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้มีโอกาสถามเลย ตอนนี้ผมอายุ20แล้ว เมื่อเดือนสิงหาคมปีนี้ได้ไปทำสด.9ที่อำเภอ แต่ว่าผมทำช้าไป กฎหมายเค้าให้ทำตอนอายุ18 ผมดันไปทำอายุ20 เหตุผลเพราะดำเนินเรื่องต่างๆ ไม่เป็นและอาจจะถูกหลอกด้วย เลยเอาแม่ไปเป็นเพื่อน และผมก็ทำสด.9 เสร็จ (สด.9คือ ใบขึ้นทะเทียนทหารกองเกินซึ่งชายไทยทุกคนต้องทำ) ประเด็นผมไม่อยากเป็นทหาร เพราะถ้าเป็นคงอยู่ไม่ได้แน่นอน ผมลองไปอ่านกฎหมายดูหลายอย่างก็เลยสงสัยประมาณนี้

-เค้าบอกว่าถ้าเป็นเด็กพิเศษจะต้องมีใบรับรองแพทย์จากโรงพยาบาลที่เค้ากำหนดเท่านั้นถึงจะไม่เป็นทหาร อันนี้ก็เป็นห่วงอยู่เพราะกลัวเป็นจริงๆ(กลัวหมอไม่ออกใบรับรองแพทย์ให้)

-ผมสามารถขอผ่อนผันก่อนได้ แต่ว่าอยากรอใบรับรองแพทย์ก่อน และอยากให้มันจบๆเลย อะไรประมาณนี้

-เห็นครูที่มหาลัยบอกว่าเรียนเป็นครูไม่ต้องเป็นทหาร ผมสงสัยว่าจริงหรอครับ

สรุปคือผมไม่อยากเป็นครับ เพราะถ้าเป็นรับรองได้เลยว่ามีปัญหาแน่นอน โดนครูฝึกทำโทษทุกวัน โดนเพื่อนที่เกณฑ์ทหารด้วยกันแกล้ง โดนแกล้งหนักๆก็อาละวาด ทำร้ายคนอื่นโดนไม่รู้ตัว ไม่รู้ตัวถือปืนใครยิงใครไม่รู้ตาย ประมาณนี้ ผมคิดว่าคงร้องไห้ทุกวัน ขนาดโดนว่านิดหน่อยยังคิดไปถึงไหน ถ้าโดนแบบที่ทหารเค้าโดนกันสงสัยผมไม่รอดแน่ แต่ก็คิดอีกละ ถ้าผมยื่นว่าเป็นเด็กพิเศษผมก็ไม่ได้รับราชการครู100%แน่ กลัวว่าไม่มั่นคง สังคมสมัยนี้น่ากลัวขนาดไหน ถูกแกล้งให้โดนไล่ออกก็มี ผมควรตัดสินใจอย่างไรดีครับ ผมกลัวจัง กลัวมากเลย

แม่ผมเค้าก็ไม่เข้าจะรู้เรื่องนี้นะครับไม่รู้จะทำไงดี แม่ก็รู้งูๆปลาๆ บังคับแบบงูๆปลาๆ ผมจะรอดมั่ย เหนื่องจังเลย

จากคุณ : น้องเชาว์
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 55 14:48:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com