Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กม.1แกล้งเอาประตูมาหนีบมือผมเจ็บมากเลย ทำไมต้องทำแบบนี้ด้วย ผมผิดตรงไหน ติดต่อทีมงาน

คือวันนี้มีเรื่องอยากเล่าให้ฟัง ใจจริงก็ไม่อยากจะโกรธหรอก แต่ทำแบบนี้มันก็เกินไป คือเรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมไปสอนพิเศษเด็กตอนเย็นหลังเลิกจากมหาลัยแล้ว เด็กที่ผมสอนพิเศษวันนี้เป็นเด็กเกเรค่อนข้างอยู่ ตอนที่ผมเข้าที่ติวเตอร์วันนี้ เด็กเค้าแบบว่าไม่เชื่อผมเลย คือไม่อยากเรียน ผมก็พยายามโน้มน้าวให้เค้าเรียนให้ได้ สุดท้ายเค้าก็เข้าห้องเรียน แต่ว่าเค้าก็อยากฟังเรื่องเล่าชีวิตของผม ผมเป็นพวกใจอ่อนมาก สู้เด็กไม่ได้ก็เลยเล่าให้เค้าฟัง เรื่องราวชีวิตของผมหากใครเคยฟังแล้ว บอกได้เลยเศร้าครับ เด็กที่มาเรียนวันนี้(3คน) ก็บอกว่าครูเชาว์น่าสงสารจังเลย อะไรประมาณ ผมก็ไปหยิบหนังสือที่จะสอนวันนี้ที่นอกห้อง ปรากฎว่า เด้กพวกนี้มันแกล้งผมปิดประตูเลื่อนไม่ให้ผมเข้าไป ดูพวกเค้ามีความสุขมากเลย ก่อนที่พวกเค้าจะเลื่อนปิดประตูสนิท ผมก็เอามือกันไว้เพื่อเข้าไป เด็กมันก็ปิดต่อ ตอนนั้นแหละผมเจ็บมากเลย นิ้วมือที่โดนหนีบมันเขียวเลย เด็กเค้าก็ขอโทษ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แค่สีหน้าเศร้าเพราะเจ็บนิ้ว แต่ที่เจ็บยิ่งกว่าคือผมสอนพวกเค้าไม่ได้เลย กลับมาทำผมแบบนี้ ถึงผมจะเป็นออทิสติกที่ปัญญาดี ซื่อๆ โดนเด็กหลอกได้(คือประตูเลื่อนมี2บาน เด็กเปิดอีกบานนึง เด็กก็เรียกให้เข้า แต่จริงๆแล้วเค้าแกล้ง) แต่ผมก็จริงใจ ผมผิดตรงไหนหรอ แค่นี้ก็สอนเด็กให้เชื่อฟังไม่ ถึงแม้เค้าจะสำนึกผิดขอโทษและตั้งใจเรียน ผมก็ยังรู้สึกว่าผมยังไม่ดีพอที่จะสอนเด็กได้ เล่าให้ใครฟังก็คงจะหัวเราะแน่เลย ผมควรทำไงดีครับ ให้ผมเข้มแข็งพอที่จะสอนเด็กได้ แต่ก็ต้องอ่อนโยนด้วย

ผมละสอนโดยใช้ความอ่อนโยนตลอด ไม่ว่าเด็กจะแกล้งครูอย่างผม หัวเราะผม ขว้างของใส่ผม ผมไม่เคยที่จะโกรธและว่าเด็กแรงๆเลย ผมรู้สึกว่าครั้งนี้ผมผิดมากจริงๆ ที่สอนเด็กให้ดีไม่ได้ ให้เชื่อฟังไม่ได้เลย

จากคุณ : น้องเชาว์
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 55 20:09:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com