Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***ซื้อของเล่นมือสองจากร้าน ilovekidtoyshop แล้วสภาพเน่ามาก ทำไงดีคะ**** ติดต่อทีมงาน

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์แย่ๆ ในการซื้อของเล่นมือสองผ่านเว็บ
www.ilovekidtoyshop.com ให้แม่ๆ เพื่อทราบและระมัดระวังในการซื้อของผ่านเว็บนะคะ

เข้าเรื่องเลยนะคะ พอดีเราอยากได้ เก้าอี้ F-fisher-price-laugh-learn-song-story-chair ให้ลูกเล่นน่ะค่ะ แต่ว่าหาพร้อมส่งไม่มีเลย
ก็เลยลองหามือ 2 ดู  เราเลยเจอที่เว็บนี้ค่ะ

http://www.ilovekidtoyshop.com/product/251/fisher-price-laugh-learn-song-story-chair

ซึ่งเราได้มีการสอบถามสภาพสินค้ากับทางร้าน
และทางร้านได้แจ้งกลับมาว่า
"ของเล่นบนโต๊ะและเก้าอี้เล่นได้ทุกปุ่ม มีเสียงเพลง มีไฟ ลูกเล่นและของเล่นอยู่ครบ 100% สภาพสี ตี 95-98%
สีบนกระดาษอาจจะไม่เข้มนิดหน่อยค่ะ
ดูได้จากรูปที่ถ่ายไว้ให้ค่ะ ถ่ายจากของจริงเลย"

แต่เราก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่เลยถามย้ำไปอีกที
"รบกวนถามอีกนิดค่ะเสียงดังดีใช่มั้ยคะ
ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ
พอดีเคยซื้ิอมือสองแล้วเสียงเบามากน่ะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ"

ทางร้านก็ได้ยืนยันกลับมาว่า
"ไม่หลอกแน่ค่ะ ลูกค้าส่วนใหญ่ซื้อไปขายต่ออีกค่ะ"

ด้วยคำพูดที่ทางแม่ค้ายืนยันมาความที่เราคิดว่าถ้ามีแม่ค้าซื้อไปขายต่อแสดงว่าของต้องดี เพราะสามารถนำไปขายต่อได้
เราก็เลยสั่งซื้อวันที่ 31 ต.ค.
และทางแม่ค้าเร่งให้เรารีบโอนเงินเลยในวันรุ่งขึ้น
โดยแจ้งว่ารอส่งของอยู่ให้เรารีบโอนเงิน
เรารีบโอนเงินให้วันที่ 1 พ.ย. และแจ้งทางแม่ค้า
แม่ค้าแจ้งถ้าว่าส่งของแล้วจะมาแจ้งเลขพัสดุ
หลังจากนั้นก็เงียบหายไป เรารอๆๆๆ
5 วันผ่านไป เงียบกริบ
เรารอเลขพัสดุจนถึงวันที่ 6 พ.ย. จึงเมล์ไปตาม ไม่มีการตอบกลับจากแม่ค้า
วันที่ 7 เราจึงเมล์ไปอีกรอบ ก็ยังเงียบ
เราเลยโทรหา เดชะบุญแม่ค้ารับสาย!!!  บอกว่าติดธุระจะรีบส่งของให้
รวม 7 วันกว่าจะส่งของให้เรา ไม่มีแจ้งกลับ
เราก็โอเคไม่ติดอะไร ได้ของช้าหน่อยดีกว่าไม่ได้เลย

ซึ่งวันนี้ 9 พ.ย เพิ่งได้รับของแล้วรีบเปิดดู เห็นแล้วอยากจะร้องไห้
กับสภาพที่แม่ค้าตีสภาพสี 95-98%  เราเห็นแล้ว 50% ยังไม่รู้จะถึงหรือเปล่า มันเหมือนเก่าเก็บมาหลายปีมาก ทั้งเก่าทั้งสกปรก
ไม่มีการทำความสะอาดก่อนนำมาขายเลย รังถ่านก้อเป็นสนิม
สีที่บอกว่าไม่เข้มนิดหน่อย ของจริงคือสีซีดมากๆๆ
ฝุ่นจับเป็นคราบสกปรกด้วย

เราได้แจ้งกลับไปทางแม่ค้าว่าของไม่ตรงตามสภาพที่แจ้งเลย
ทางแม่ค้าก็บอกว่าที่สีซีดคือเอาแลกอฮอลล์เช็ดบ่อยๆ เลยซีด
เราคิดว่าถ้าซีดขนาดนี้คงนั่งเช็ดทั้งวันทั้งคืนมาหลายปีทีเดียว
และสภาพที่เราได้รับก้อไม่มีการทำความสะอาดใดๆมาเลย
เรายังงงว่าแล้วจะเอาแอลกอฮอลล์ไปเช็ดตอนไหน

เราขอคืนสินค้า ทางแม่ค้าบอกว่าให้เราดูรูปของจริงแล้ว
ไม่รับคืนสินค้า ไม่คืนเงิน !!!! บร๊ะเจ้า....

เราก้อแจ้งว่าเราได้มีการสอบถามถึงสภาพสินค้าแล้วว่าเป็นยังไง
โดยเรายึดจากที่แม่ค้าแจ้งว่า 95-98%  เราถึงตัดสินใจซื้อ
เราไม่ได้ตัดสินซื้อจากภาพถ่าย เพราะว่ารูปมันแต่งกันได้

ทางแม่ค้าบอกว่าคืนของได้  แต่ไม่คืนเงิน!!!
และจะหักอีก 30% โดยเลือกของชิ้นอื่นในร้านไป  
บอกตรงๆ ค่ะว่าเราเจอของสภาพแบบนี้แล้วยังจะให้เราเลือกชิ้นอื่นอีกเหรอคะ เราก็ไม่กล้าสั่งหรอกค่ะ  

เราอยากจะให้แม่ค้าเห็นใจกันบ้าง อยากให้คิดถึงใจเขาใจเรา
การทำการค้าถ้าทำโดยมีความจริงใจ ซื่อตรง ไม่หลอกลวง
ไม่เอาเปรียบกิจการก็จะเจริญรุ่งเรืองค่ะ

ก่อนที่เราจะมาตั้งกระทู้นี้เราได้เมล์แจ้งแม่ค้าแล้วว่าจะให้เพื่อนๆ ช่วยดูรูปภาพหน่อยว่าสภาพของจริงกับภาพถ่ายเป็นยังไง
แต่เราถ่ายภาพแล้วถ่ายยังไงก็ออกมาสวยสภาพดีทุกรูปค่ะ
ขัดกับความจริงมาก T^T  สงสัยเก้าอี้จะถ่ายรูปขึ้น

เราขอฝากถึงแม่ค้าหน่อยนะคะ  Login weahalimah  
น่าจะเล่น pantip เหมือนกันเพราะเคยเอาของมาปล่อยในเปิดท้ายจากทู้นี้ค่ะ
http://www.pantip.com/cafe/pda/readtopic.php?url=/cafe/family/topic/N12769225/N12769225.html

ขอความกรุณาพิจารณารับสินค้าและคืนเงินให้เราด้วยนะคะ
ขอความเห็นใจเถอะค่ะ

หรือแม่ๆ คิดว่าเราควรทำไงดีคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

***เราเพิ่มภาพถ่ายไว้ในความเห็นที่ 19 เป็นต้นไปค่ะ**

*** แม่ค้า คุณแวฮาลีเม๊าะ  หะยีเจ๊ะเต๊ะมาชี้แจงในความเห็นที่ 48,49,52

*** จขกท ลงรายละเอียดเพิ่มที่ความเห็น 57 เป็นต้นไปค่ะ

**แก้ไขข้อความเพิ่มรูปภาพ,คำอธิบาย**

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 55 22:32:54

แก้ไขเมื่อ 10 พ.ย. 55 10:36:39

จากคุณ : ณ โลกนี้ ที่ใด มิไหวหวั่น
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 55 20:15:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com