Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-------เราตะโกนถามสามีว่า------สู้มั้ยสู้ ...เสียงสามีตอบ....??? ติดต่อทีมงาน

"สู้ สู้..."

พักนี้เหนื่อยจังค่ะ
สามีทำงานคนเดียว เค้ารับผิดชอบ คชจ ทุกอย่างในบ้าน
รวมทั้งลูกๆที่กำลังเรียน มหาวิทยาลัยทั้งคู่(คนโตจบเมื่อต้นปี)

ส่วนลูกสาวเทอมนี้สุดท้ายแล้วค่ะ คาดว่าจบแน่นอน

ช่วงนี้มีปัจจัยหลายๆอย่างที่ทำให้การเงินในบ้านเราฝืด
แต่ก็ไม่ลำบากเหมือนตอนที่เราเริ่มสร้างครอบครัวกันใหม่ๆ
(เมื่อเช้าเราสองคนคุยถึงรื่องเก่าๆในอดีตกันค่ะ อิอิ แก่แล้ว)

ตอนนี้เราก็ช่วยสามีค้าขายนะคะ
โดยบอกเค้าว่าให้เค้าดูแลรับผิดชอบเรื่องลูกให้เต็มที่เลย
ส่วนเราจะดูแลเรื่อง คชจ ในบ้านเอง

เมื่อเช้าเราคุยกันเรื่องนี้ค่ะ
พอเค้าแต่งตัวเสร็จกำลังจะออกไปทำงาน
เราจึงตะโกนถามว่า "สู้มั้ยสู้..."

คุณสามีตอบด้วยเสียงที่ดังว่า "สู้ สู้..."

ได้ยินคำตอบเพียงเท่านี้ มันทำให้เรามีพลังในการที่จะฟันฝ่าปัญหาและอุปสรรคที่ขวางอยู่ตรงหน้า...

ถึงแม้จะไม่มีเงินแต่เราก็มีความสุขกันนะ

อย่างวันก่อนลูกสาวโทรมาบอกว่า
"แม่ขาทาง ม.คืนเงินค่าหน่วยกิตให้
(จำนวนหนึ่ง ก็มากพอดู) คงได้กลางเดือนนี้"

เราเลยบอกลูกว่า "แม่ให้หนูเป็นรางวัล หนูจะได้เอาไว้ซี้อของที่หนูอยากได้"
(พอดีว่าเมื่อเดือนที่แล้วโทรศัพท์เค้าเสีย แล้วตอนนี้เค้าใช้เครื่องที่อาเอามาให้ใช้)

แต่ลูกบอกว่า "หนูยังไม่ซื้อ เครื่องที่ใช้อยู่นี้ยังใช้ได้
หนูจะเอาเงินไปให้แม่"หมุน"ก่อน"

พอได้ยินแบบนี้ โอ้ววว น้ำตาจะไหลค่ะ

เรื่องได้เงินมาใช้น่ะไม่เท่าไหร่ แต่ดีใจที่ลูก"คิดเป็น"

พูดถึงเรื่องปัญหาในครอบครัว
ทุกครอบครัวมีปัญหาหมดแหละค่ะ ต่างกรรมต่างวาระกันไป
เพียงแต่ว่าเราจะช่วยกันแก้ปัญหานั้นยังไง

ครอบครัวไหนที่กำลังมีปัญหา

สู้ สู้ นะคะ

.เข้ามาแก้ไขคำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 55 00:12:53

จากคุณ : 18 นะไม่ใช่อายุแต่เป็นมงกุฏ
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 55 12:25:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com