Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ ปสก. แม่มือใหม่ กับโรค อมนมนอน ติดต่อทีมงาน

อยากแชร์ ปสก ค่ะ อาจจะไม่ใช่เรื่องใหญ่โตของแม่ๆมืออาชีพนะคะ เพราะเราเป็นคุณแม่มือใหม่ที่ไม่คิดไม่ตกเมื่อตอนตั้งท้องว่าเราจะเลี้ยงลูกยังไงหว่า
เข้าเรื่องนะคะ ลูกเรามีอาการริมฝีปากด้านในลอก
เป็นสีขาวเป็นจำนวนมาก ลูกจะกัดปากจ๊วบๆ ตลอดช่วงที่เป็น เราก็ไม่เอะใจเพราะคิดว่าลูกคันฟันแต่หนักๆ เข้า
พอลูกเข้าเต้าเราสังเกตว่าทำไมน้ำนมเราเป็นสีชมพู มาดูปากลูกเลือดซิบๆเลยค่ะ สงสารเค้ามาก เค้าไม่ยอมกินขวดเลยค่ะ คงจะเจ็บปาก เราเลย พยายามหาข้อมูลว่าลูกเป็นอะไร
ปรากฏว่าเป็นเชื้อราเพราะขวดนม หรือหัวนมเราอาจไม่สะอาดทำให้ลูกติดเชื้อ แต่เราว่าเราก็ทำสะอาดอยู่นะคะ
ผ่านไปอีกวันลูกยังไม่หาย
งอแงมากเลย...
ไม่ไหวแล้วค่ะ เลยพาไปหาคุณหมอ
พอคุณหมอบอกชื่อโรคเนี่ย โหเรานี่ยิ้มเลย เพราะมันจริงมาก หมอบอกว่าลูกเราเป็นโรคอมนมนอน
คือกินนมจนหลับ คุณหมออ้าปากลูกให้ดู โอ้แม่เจ้าเยอะมากๆ แต่ดีนะที่ตามกระพุ้งแก้ม ลิ้น และคอยังไม่เป็น
หมอบอกว่าถ้าหลับคานมแม่นี่ไม่เป็นไรนะคะ
แต่นมผงนี่สิไม่ดี
แต่เราจ้างคนเลี้ยงค่ะไม่ได้ดูตลอด หมอบอกว่าให้ใช้ผ้าชุบน้ำต้มสุกเช็ดให้สะอาด พอลูกหลับก็ให้ทายา
แต่ถ้าเราเช็ดไม่หมดก็ไม่หายค่ะ
เพราะราที่ขึ้นนี่เหมือนเห็ดเลย
ต้องปราบให้ถึงรากถึงโคน
พอเราบอกที่บ้านอ่ะเค้าบอกว่าลูกคนอื่นไม่เห็นเป็นเลยใครก็กินแบบนี้ทั้งนั้นแต่ผิวเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ
แม่ๆ อย่าอย่านิ่งนอนใจนะคะ
ตอนนี้ปากลูกเราดีขึ้นมากแล้วค่ะ โล่งอกจริงๆ ปล.อาจจะอ่านงงๆ นะคะพิมพ์ใน โทรศัพท์แต่อยากแชร์จริงๆ

จากคุณ : kathija
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 55 20:09:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com