Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เซ็งจังค่ะ มีคนบอกว่าลูกเราไปกัดลูกเค้า..แต่ลูกเราบอกว่าไม่ได้กัด ติดต่อทีมงาน

ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรมากค่ะ ก็แค่เด็กเล่นกัน แต่ก็นะ เจอแบบนี้เพลียหัวใจจังเลยค่ะ

น้องซูโม่ อายุ 3.6ขวบ เรียนชั้นอนุบาล1 ค่ะ  เรื่องมีอยู่ว่า  เปิดเทอมมาได้ไม่นาน

ตอนเย็นไปรับลูกที่โรงเรียน ครูบอกให้เราฟังว่า เมื่อกี้คุณแม่น้องN.โทรมาบอกว่า

รับน้องN.กลับมาบ้านแล้วที่แขนมีรอยโดนกัดเป็นรอยเขียวเลย พอถาม น้องก็บอกว่า

โดน ซูโม่กัด ครูก็บอกกลับไปว่า ใจเย็นๆ ค่ะ ขอถามครูท่านอื่นที่อยู่ในห้องก่อนค่ะ  

พอเราฟังแล้วก็บอกครูไปว่า ซูโม่ไม่เคยกัดใครนะคะ ไม่มีประวัติการกัดคนอื่น

มีแต่ซูโม่โดนคนอื่นกัด (โดนกัดที่อื่นค่ะ ตอนเรียนเนิร์สเซอรี่) ครูก็บอกว่า

ยังไม่ปักใจเชื่อค่ะ ต้องรอถามครูท่านอื่นก่อน เพราะตั้งแต่อยู่กับซูโม่มา

ทั้งช่วงซัมเมอร์ และเทอมที่ 1 น้องร่าเริง ไม่เห็นเคยกัดใคร เค้าชอบเล่น ร่าเริง

วันนั้นก็กลุ้ม ถามลูกว่าลูกกัดเพื่อนหรือป่าวครับ ลูกชายก็ปฏิเสธตลอดทางเลยค่ะ

วันนั้นพาไปทานข้าวบ้านคุณตาคุณยาย คุณยายก็ถามซูโม่ว่า ซูโม่ครับ เพื่อนบอกว่าซูโม่กัดเพื่อน

ซูโม่ก็บอกว่า ไม่ได้กัด ไม่ได้กัด เดี๋ยวจะให้ตำรวจไปจับเพื่อนเลย .ชื่อเพื่อน.โกหก(ในห้องครูจะบอกเสอมว่า

ถ้าเด็กคนไหนทำผิด จะโดนตำรวจจับ)ถามกี่ครั้งก็ไม่ได้กัด ก็โอเคลูกไม่ได้กัด

จากนั้น พอตอนเช้า เราไปส่งลูกที่โรงเรียน (ไปสายค่ะ ไปสายทุกวันเลย 555) ก็ถามครูว่า

เป็นอย่างไรบ้าง ครูก็เล่าให้เราฟังว่า ครูอีก 2คนในห้องเห็นซูโม่เล่นกับน้องN.อยู่

แต่ก็ไม่เห็นว่ากัด แล้วก็  คุณแม่น้องN. มาพูดประมาณว่า มีมาตรการอะไรลงโทษซูโม่

ที่มากัดลูกเค้า ครูก็เลยแก้ปัญหาโดยการบอกว่า ครูอีกคนได้ว่ากล่าวตักเตือนซูโม่ลูกเราไปแล้ว  

เราก็นะ เซ็งจัง เด็กอายุแค่สามขวบกว่า อยู่แค่อนุบาล1 จะให้ลงโทษอะไร นี่มันอะไรกันเนี่ย

แล้วก็กลายเป็นลูกเราผิดกลายๆๆ เด็กมันเล่นกัน ผู้ใหญ่ทำแบบนี้เดี๋ยวก็จะทะเลาะกันเปล่าๆ

เด็กมันไม่รู้เรื่องอะไรหรอก วันนี้ทะเลาะ พรุ่งนี้มาโรงเรียนก็เล่นกันใหม่ ไม่ได้มาผูกใจเจ็บแบบนี้หรอก

แล้วเราก็ยืนยันนะว่าลูกเราไม่ได้กัด เพราะเราถามแล้ว เราเชื่อลูกเรา เพราะลูกเราไม่เคยกัดใคร

ถ้ามีนิสัยกัด พ่อแม่ที่บ้านต้องโดนก่อนแล้ว เรากับสามีเราไม่เคยโดนซูโม่กัดค่ะ เราเลยมั่นใจ

จากนั้น เราก็อยากดูรอยเขียวที่แม่น้องN. บอกคุณครู ว่าโดนซูโม่กัดค่ะ

คุณครูก็เรียกน้องN. แล้วก็ยกแขนขึ้นมาให้เราดูว่า บริเวณนี้ค่ะที่คุณแม่น้องN. บอก คุณครูก็

เอานิ้วชี้แล้วลากเป็นวงกลมว่าบริเวณนี้ แต่เรามองไม่เห็นร่องรอยแห่งความเขียว ช้ำ ตามที่บอกมา

เราถึงกับหัวเราะเลยค่ะ ว่าไหนคะ รอยกัด คุณครูก็ยิ้ม แล้วก็บอกว่าไม่เห็นเหมือนกันค่ะ

แต่ก็ต้องรับเรื่องไว้ เพราะ คุณแม่น้องN. ดูท่าทางเอาเรื่องค่ะ แต่พอบอกว่า

ครูอีกคนดุซูโม่ไปแล้ว เค้าก็ดูอารมณ์ซอฟท์ลงค่ะ แล้วก็บอกว่าเค้ามีลูกคนเดียว

(เราก็แหมๆๆๆ ซูโม่ก็ลูกคนเดียวเหมือนกัน ไม่เห็นต้องอะไรขนาดนี้ วันก่อนโดนเพื่อน

ข่วนเข้าที่แก้ม เป็นรอยเลือดซิปๆ หน่อยๆ ไม่เห็นต้องไปหาเรื่องกับเด็กเลย ก็เด็กมันเล่นกันน่ะ

เราก็มีหน้าที่ทายาให้ลูก ก็แค่นั้น) เราเลยบอกกับคุณครูว่า ครูคะ ถ้าเป็นรอยกัด

คืนเดียวมันไม่หายค่ะ ต่อให้ยาวิเศษแค่ไหน ก็ไม่หายได้ในคืนเดียวหรอกค่ะ  

วันต่อมา เราบังเอิญได้เจอกับผู้ปกครองเพื่อนลูกอีกคนหนึ่ง ก็เลยเล่าให้ฟัง เค้าก็เลยบอกว่า

คุณแม่น้องN.คนนี้แหละ ที่มาพูดที่ประชาสัมพันธ์ของโรงเรียนตอนที่ มีโรค มือเท้าปาก

ว่า ทำไมปล่อยให้มาระบาดที่โรงเรียนนี้ แล้วทำไมไม่สั่งปิดโรงเรียน   พอเราฟัง เราถึงกับงงเลย

เราเซ็งค่ะ ถึงมาระบายในพันทิพแห่งนี้ค่ะ ตอนแรก ก็ทำใจได้แล้ว

แต่มาวันนี้ .. บังเอิญ เราได้รู้มาว่า เค้าลงเรื่องนี้ใน FB ด้วย มีคนบอกว่าเนื้อหาค่อนข้างรุนแรง

แต่เราไม่ได้ไปเปิดดูนะคะ เราไม่ได้เป็นเพื่อนกับคุณแม่น้องN. ทาง FB ก็เลยดูไม่ได้

แล้วก็ไม่อยากดู กลัวทำใจไม่ได้ แล้วจะ ปะฉะดะ กลับไป ไม่อยากมีเรื่อง แต่ก็เครียดค่ะ

จะอะไรกับเด็กที่ยังเล็กนักหนา เราก็ไ่เข้าใจจริงๆ  เพื่อนเราบอกว่า อย่าไปอยากรู้เลย

ว่าเค้าเขียนว่ายังไง มันจะทำให้ไม่สบายใจกันเปล่าๆ  ให้เราอย่าไปสนใจ

ให้ตั้งมั่นอยู่ในส่วนของเรา แต่เราก็ยังเครียดอยู่ดีค่ะ  ขอกำลังใจจากแม่ๆ ในพันทิพนี้ด้วยค่ะ

ผิด ถูก ยังไง บอกกล่าวกันได้ค่ะ เรารับฟังค่ะ ทุกวันนี้ บอกลูกว่าอย่าไปเข้าใกล้เพื่อนคนนี้

อย่าไปเล่นกับเค้านะลูก เดี๋ยวเกิดเค้าชนอะไร หกล้มตรงไหน เดี๋ยวเค้ามาโทษลูกอีกนะ

คุณแม่เพื่อนเค้าดุมากนะครับลูก.

จากคุณ : ซูโม่ลูกป๊าโชค
เขียนเมื่อ : 15 พ.ย. 55 14:37:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com