Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเริ่มทำสต๊อกนมแม่ไว้ให้ลูก ต้องเริ่มต้นยังไงคะ ขอคำแนะนำหน่อย ติดต่อทีมงาน

มีเวลาอีกแค่เดือนเดียว ต้องกลับไปทำงานแล้วค่ะ ตอนนี้ให้นมน้องจากเต้าอย่างเดียว น้องอายุ 2 เดือน 5 วันค่ะ

ตอนนี้ ตัดสินใจแล้วว่าจะให้นมแม่กับลูกอย่างเดียว แทนที่จะเสริมนมชงให้กินตอนเวลาเราไปทำงานอย่างที่คิดไว้ตอนแรก แต่ก็ไม่รู้ว่านมจะพอให้ลูกกินไปเรื่อยๆหรือเปล่า รบกวนขอคำแนะนำตามนี้ด้วยนะคะ

1. น้องวัย 3 ย่าง 4 เดือน ต้องกินนม ครั้งละกี่ออนซ์คะ
2. เวลาปั๊มนม ควรแบ่งเก็บในถุง ปริมาณเท่าไหร่ หรือยังไงดีคะ ถ้าจะใช้นมสต๊อก 1 ถุงให้ลูกกินต่อ 1 มื้อ จะได้สะดวกกับคุณย่า เวลาจะอุ่นนมให้ลูกกิน
3. เราต้องออกจากบ้านไปทำงาน ประมาณ 6 โมงเช้า อยากให้ลูกกินนม ก่อนออกบ้าน ควรจะปลุกน้องตื่นมากินมั้ย หรือว่า ควรจะปั๊มไว้ ตั้งแต่ตอนเช้า พอน้องตื่นค่อยให้กินเพราะรู้สึกว่าตอนเช้ามืด คัดนมมากค่ะ
4. ถ้าจะเสริมนมชง ให้น้องตอนเราไปทำงาน แล้วเวลาที่กลับมาบ้าน ค่อยให้น้องดูดเต้า จะดีมั้ยคะ กลัวว่าเวลาทำงาน จะไม่ค่อยมีเวลาปั๊มนมน่ะค่ะ ( เราทำงานโรงแรม อยู่แผนกต้อนรับ คงไม่ค่อยมีเวลาว่างเท่าไหร่ )
5. ควรจะเริ่มปั๊มนม ทำสต๊อกไว้ตั้งแต่ตอนไหนดีคะ เริ่มตอนนี้เลยมั้ย หรือว่า อีกอาทิตย์ ก่อนที่จะไปทำงาน แบ่งเวลาปั๊มยังไง เพราะน้องต้องดูดเต้าด้วยอ่ะค่ะ

รบกวนคุณแม่ๆ ให้คำแนะนำด้วยนะคะ เพราะเราอยากให้น้องกินนมแม่อย่างเดียว ซัก 6 เดือน หรือมากกว่า ถ้าทำได้

แต่แม่สามี อยากให้เสริมนมชง ตอนที่เราไม่อยู่ เพราะแกเกรงว่า นมที่ปั๊มไว้ จะไม่พอให้น้องทาน ตอนนี้น้องดูดเต้า ก็ไม่ทราบว่าน้องกินไปเยอะแค่ไหน

เคยปั๊มใส่ขวดให้ลองดูด บางครั้งก็ทานตั้ง 4 ออนซ์ บางครั้งก็แค่ 3 ออนซ์ น่ะค่ะ

จากคุณ : ซาลาเปากลมบ๊อก
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 55 11:47:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com