Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้นอกเรื่อง]-ขอนอกเรื่อง เล่าเรื่องรถ ให้แม่ๆที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ แต่จำเป็นต้องทำสีรถฟังนะคะ ติดต่อทีมงาน

จริงๆรู้ว่า เรื่องรถควรจะไปตั้งที่ห้องรัชดา แต่คิดว่า ในห้องนั้นคนส่วนใหญ่คงจะรู้เรื่องรถเป็นอย่างดีแล้ว
เลยคิดว่า จะนำมาเล่าในห้องนี้ เพราะเราจะแฝงตัวในห้องนี้มากกว่าห้องอื่น
และคิดว่าสมาชิกในห้องนี้ส่วนใหญ่เป็นผู้หญิง ซึ่งน่าจะมีบางคนที่เหมือนกับเราคือ ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย...

เหตุการ์เกิดขึ้นเมื่อประมาณปีที่แล้วค่ะ เราขับรถพาลูกไปซื้อของที่ห้าง ตอนก่อนจะออกจากห้าง รถเราก็โดนชนท้ายดังโครม!!
โชคดีที่คนในรถไม่เป็นไรค่ะ ลูกก็ไม่เป็นไร แต่พอลงไปดูสภาพรถแล้ว.....งืม....ท้ายยุบ T^T
พอคู่กรณีลงรถมา เค้าก็รีบมาขอโทษเราค่ะ บอก "ผมผิดเองครับ ผมไม่ได้ทันดู ขอโทษนะครับ"
จริงๆคู่กรณีคนนี้เราเคยเจอในห้างแล้วค่ะ(โลกช่างกลม) เจอตอนแวะซื้อขนม เค้ามีลูกเหมือนกัน และพูดกับลูกเพราะมากค่ะ ตอนนั้นเรายังชมในใจว่า ครอบครัวนี้เค้าน่ารักเนอะ พูดกับลูกดีจัง คงเป็นเพราะแบบนี้ด้วย เราเลยไม่รู้สึกโกรธรึไม่พอใจเลย
เราก็เลยไม่ว่าอะไรค่ะ เค้าบอกรถเค้ามีประกัน เค้าจะโทรเรียกประกันมา
ตอนนั้นด้วยความที่ไม่รู้เรื่องรถ เลยกลัวว่าประกันด้านเค้าจะตุกติกอะไรรึป่าวและไม่ไว้ใจ เลยโทรเรียกประกันของเรา(รถมีประกันชั้น3)มาช่วยคุยให้ คิดว่าให้ประกันกับประกันคุยกันเองดีกว่า
เค้าก็มาคุยกันค่ะ ประกันของเราเค้าโฆษณาตัวว่ามาเร็วอยู่แล้ว ก็เร็วจริงค่ะ มาเร็วกว่าประกันของคู่กรณีมาก มาถ่ายรูปแชะๆๆๆ พอประกันเค้ามาก็คุยกันแป๊บเดียว ตกลงว่าซ่อมอู่ใครอู่มัน
เค้าก็ออกใบให้เราเอารถไปเข้าอู่ค่ะ  หลอกให้อ่านมาซะยืดยาว ฮ่าๆๆ เรื่องเซ็งที่สุดมันจะเริ่มต่อจากนี้ค่ะ...

พอเราเอารถเข้าไปที่อู่  เจอพนักงานที่ดูแลรถของประกันเรา  เค้ามาดูรถ เคาะๆๆ แล้วบอกว่า
พนักงาน : รถนี่เคยทำสีมาแล้วนะ(มันก็แน่ละสิ รถมันยี่สิบกว่าปีมาแล้วนี่) ตรงท้ายรถเนี่ย สีหนามาก ถ้าพี่จะทำสี พี่ต้องขูดสีเก่าออก ไม่งั้นมันก็จะหนาไปอีก
เรา : ค่ะ
พนักงาน : ถ้าขูดสีออก คิดเพิ่ม....บาทนะ(อ่าวเฮ้ย...แววซวยมาแล้วมั๊ยล่ะ)
เรา : คือพี่โดนชนมานะคะ(พูดแบบย้ำๆ) ค่าขูดสีพี่ต้องเป็นคนออกเองเหรอ
พนักงาน : ปกติถ้าเป็นรถเก่า เราจะซ่อมให้ตามสภาพ คือ ถ้าพี่ไม่ขูดก็ได้นะ เราก็จะซ่อมไปตามสภาพรถ บลาๆๆๆ
(อธิบายเยอะค่ะ จำได้ไม่หมด แต่จำได้ว่า ถ้าซ่อมตามสภาพ คือ เค้าจะทำเป็นชิ้น เคาะ แล้วโป๊ให้เรียบ เสร็จแล้วก็ขัดสีรถ)
เรา : ถ้าทำเป็นชิ้น แล้วสีมันจะเหมือนกันเหรอ(รถเราสีขาว)
พนักงาน : ปกติก็จะขัดให้ทั้งคันอยู่แล้ว แต่ก็จะขัดหยาบๆ ถ้าพี่จะเอาเน้นๆแบบให้สีมันเท่ากันทั้งคันพี่ก็ต้องจ่ายเพิ่ม .....บาท (-*-)
เรา : ไม่ขัดเพิ่มค่ะ แต่ถ้าทำออกมาแล้วไม่เนียนก็ไม่รับรถนะคะ

ตรงนี้พนักงานเค้าก็บอกว่าจะเน้นให้ช่างขัดย้ำๆให้เป็นพิเศษค่ะ  ซึ่งทำรถออกมาแล้วก็โอเคค่ะ สีไม่ได้แตกต่างจากของเดิม
แต่เวลาผ่านไป 1 ปี สีตรงที่ทำมันพองออกมาค่ะ เราก็ขับรถไปให้อู่ดู  เค้าไม่รับแก้ให้ค่ะ เค้าบอกว่าเป็นเพราะรถเราเก่า ข้างในมันเป็นสนิม สีมันเลยพอง
ซึ่งเราก็เข้าใจค่ะ เพราะรถของเรามันเก่า(รู้แค่ว่ามันเก่า แต่ไม่เคยรู้ว่าสภาพหลังสีมันเป็นยังไง)

ที่เล่าเนี่ย เราไม่โทษอู่ รึ โทษประกัน รึโทษใคร นะคะ แต่เราโทษตัวเราเอง ที่ตอนนั้นเรายอมคนอื่นง่ายไป
เลยอยากจะเล่าให้แม่ๆฟังค่ะ อย่างน้อยจะได้รู้ถึงขั้นตอนการทำสี เพราะถ้ารถชนแล้ว คงจะเลี่ยงการทำสีรถไปไม่ได้
คือ ถ้าเราขับรถเก่า หรือ รถที่เคยทำสีมาแล้ว 3 ครั้งขึ้นไป เมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้นโดยที่เราไม่ผิด
เราควรจะถามเรื่องการลอกสีรถกับประกัน หรือ กับคู่กรณีค่ะ ว่าค่าใช้จ่ายส่วนนี้ใครจะเป็นคนออก
คือจริงๆเราไม่ควรจะออกเลยสักบาทด้วยซ้ำ เพราะถ้าเค้าไม่ชน รถเราก็ไม่ต้องทำใหม่และสีรถเรามันก็จะไม่หนาขึ้นอีก
แต่ก็เข้าใจว่า บางคนอาจจะคิดว่า แหมๆๆ อะไร รถเก่าๆ ชนครั้งเดียวจะให้ซ่อมใหม่เหมือน มือ 1 เลยเหรอ
ฉะนั้น ควรจะตกลงกันว่าใครจะเป็นคนจ่าย หรือว่าจะออกกันคนละครึ่ง
ส่วนตัวเรา ประกันของบริษัทนี้เราชอบค่ะ เพราะประกันมาเร็วและดูแลดี
แต่เราไม่ชอบตัวแทนประกันที่ดูแลรถที่อู่ค่ะ เพราะเค้าไม่เข้าข้างลูกค้าเลย การเจรจาส่วนใหญ่ ให้ความรู้สึกกลัวว่าอู่จะเสียผลประโยชน์มากด้วยซ้ำ
ทั้งที่ค่าใช้จ่ายเค้าน่าจะเรียกเก็บจากคู่กรณีที่เป็นคนผิดได้ ซึ่งเค้าอยู่อู่ซ่อม เค้าน่าจะรู้ดีที่สุด แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเราเลย จะเรียกเก็บจากเราท่าเดียว

ยังไงแวะเข้ามาอ่านแล้วก็เก็บเรื่องของเรา ไปเผื่อไว้เจอกับตัวด้วยนะคะ

จากคุณ : GoiSweetSun
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 55 22:15:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com