Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากให้คุณแม่หรือใครก็ตามที่บ้านมีเด็ก เล่่าเรื่องที่น้องๆ ทำแล้วทำให้เราประหลาดใจทีค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ แทบไม่เคยเข้ามาที่ห้องนี้เลย ยินดีที่รู้จักทุกคนนะคะ
อยากฟังคุณแม่เล่าเรื่องราวที่ลูกๆ ทำแล้วทำให้รู้สึกดี รู้สึกประหลาดใจว่าเค้าทำได้ไง เค้าคิดได้ไง อะไรแบบนี้อะค่ะ

เรายังไม่มีลูกหรอกค่ะ 55+ แต่ว่าที่บ้านมีเด็กหลายคน หลานๆ ทั้งนั้นค่ะ
มีวันนึง เราพาหลานอายุ 6 ขวบไปซื้อของที่ 7-11 แล้วเขาอยากได้ไอติม
เราก็ซื้อให้ ทีนี้เขาแกะพลาสติกที่ห่อช้อนออกแล้วมันร่วงหล่นพื้น
ตอนนั้นเราเห็น ปกติเราจะบอกเขาว่าต้องทิ้งขยะให้เป็นที่ แต่วันนั้นเราไม่ได้สอน แล้วน้องเค้าก็เดินเลยไปเลย ทีนี้ไม่รู้เค้านึกไง อยู่ดีๆ ก็เดินกลับไปหยิบพลาสติกขึ้นมาแล้วเอาไปทิ้งถังขยะ คือมันเป็นเรื่องเล็กๆ แต่เรารู้สึกดีมากๆ เหมือนกับว่า อะไรที่เราสอนไปแล้วเค้าจำได้ด้วย (ปกติน้องเค้าจะดื้อเงียบ ถ้าอะไรที่ไม่อยากทำ เวลาเราสอนจะแกล้งทำเป็นไม่ได้ยิน 555+)

แล้วก็มีอีกเรื่องนึง อันนี้ยายของน้องเป็นคนเล่าให้ฟัง
มีวันนึงน้องเค้าดื้อมากๆ แล้วถูกยายตี (เบาๆ) แล้วก็ดุด้วย
สงสัยน้องเค้าคงเสียความรู้สึก ก็ร้องไห้ใหญ่เลย
ร้องไปพูดไปว่า "ยายเป็นผู้ใหญ่ที่เกเร ยายเป็นผู้ใหญ่ที่เลี้ยงดูหนูมานะ ยายตีหนูไม่ได้นะ" ได้ยินแล้วขำก๊ากเลย ไม่รู้ไปจำมาจากไหน 555

คุณแม่ คุณพี่คนไหนมีเรื่องน่ารักๆ ของน้องช่วยเล่าให้ฟังทีนะคะ
อยากฟัง ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : ฟ้าไม่ให้มีรัก
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 55 23:20:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com