Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-----ลงโทษเด็กด้วยการตีหรือTime-Out?---- ติดต่อทีมงาน

วันนี้ลูกคนโต3ขวบ เล่นกะน้องหนึ่งขวบแล้วไปกัดมือน้องร้องไห้จ้า
เราทำการลงโทษด้วย Time out 3 นาทีตามอายุ(ซึ่งเป็นสิ่งที่แกไม่ชอบที่สุด ร้องห่มร้องไห้ว่าอย่า time out หนูเลย)
แต่แม่เราพุ่งเข้ามาอาละวาดเสียงดังเลยว่า"ทำน้องได้ยังไง เดี๋ยวตีให้ตายเลย!" พร้อมทำท่าจะตีลูกเรา

เราห้ามแม่เราแล้วบอกว่าอย่า ทำโทษคนใช้กำลังด้วยการใช้กำลัง วันนึงเขาก็จะทำอีกกับคนที่ไม่สามารถสู้ได้
แล้วมันดีเหรอ แถมเราเล่าต่อด้วยว่าเด็กที่เมื่อเป็นผู้ใหญ่แล้วทุบตีด่าว่าพ่อแม่ตอนแก่ที่ช่วยตัวเองไม่ได้น่ะ ส่วนมากมันก็มาจากเด็กที่โดนพ่อแม่ทำร้ายร่างกายตอนเด็กทั้งนั้น

แม่เราก็ถามกลับว่า แล้วไอ้การลงโทษแบบที่เราทำน่ะ มันได้ผลเหรอ? เด็กกลัวเกรงเหรอ?  เราตอบว่าไม่รู้หรอกนะว่าได้ผลหรือเปล่า มันรับรองไม่ได้ว่าเขาจะไม่ทำอีก แต่อย่างน้อยๆก็เป็นการลงโทษที่เขาไม่ชอบที่สุด ในขณะที่ถ้าตีเขาจะไม่สนใจอะไรเลย จะมองด้วยแววตาโกรธแค้น แถมยังมีการเอาคำพูดไปเลียนแบบลับหลังว่าจะตีน้องให้ตาย!?
เราเคยตีลูกนะคะ แต่จะตีทันทีเมื่อมีเหตุการณ์และไม่ใช้อารมณ์ตี แต่จะอธิบายเหตุผล และบอกเขาทุกครั้งว่ารักนะแต่จำเป็นต้องตี แต่ตั้งแต่ลูกชอบพูดจาและทำท่าตีคนนั้นคนนี้(มีวันนึงทำท่าจะตีเรา)เราเลิกลงโทษด้วยการตีเลยค่ะ

เราห้ามเขาตีคนอื่น สอนว่าใช้กำลังไม่ดี แต่ทำไมเรากลับตีเขา บางทีเราก็งงเหมือนกัน??

นึกถึงตัวเองตอนเด็ก โดนพ่อแม่ตีครูตี ไม่ชอบเลยแต่ไม่กลัว แต่กลับกลัวการถูกกักบริเวณมากกว่า มันคงอารมณ์เดียวกับ time out สมัยนี้มั๊งคะ

ทีนี้พ่อกะแม่เรารับไม่ได้กับการลงโทษแบบนี้ เขายังคงเห็นการตีเด็กและการดุด่าเป็นการลงโทษแสนเบสิค

ใครมีวิธีลงโทษดีๆอะไร ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

จากคุณ : Rada Nene
เขียนเมื่อ : 17 พ.ย. 55 02:45:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com