Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกน้อย 2 เดือน กับการนอน กิน เล่น ที่เปลี่ยนไป ( อีกแระ ) ติดต่อทีมงาน

คุณแม่มือใหม่ มีปัญหาในการเลี้ยงลูกอีกแล้วค่ะ ขอคำแนะนำทีค่ะ

ตอนนี้ น้อง 2 เดือน กินนมแล้วนอนประมาณ 3 ทุ่ม เราจะปลุกมากินนมอีกครั้ง ตอนตี 4 เพราะคุณเธอเล่นหลับยาว จะไปตื่นอีกทีตอนเช้านู่นน่ะค่ะ เคยปลุกมากินตอนเที่ยงคืน แต่น้องก็ดูดนิดเดียวแล้วหลับต่อ

แต่ตอนนี้ ตื่นมาประมาณ 8 โมงเช้า ก็เล่น เล่น เล่น แล้วก็หลับต่อ โดยที่ไม่ร้องกินนมเลย จะกินอีกที 11 โมงโน่น น้องจะเป็นไรมั้ยคะ

ช่วงนี้เราสังเกตว่าน้องไม่ค่อยร้องกินนมเลย แต่ถ้าจับให้ดูดก็ดูดตามปกติ แต่ไม่ค่อยร้องเวลาหิวเลย เราก็เลยไม่รู้ ว่าน้องหิวมั้ย ก็พยายามให้กินทุก 3 ชั่วโมง และสังเกตได้อีกอย่างคือ เค้าจะชอบดูดมือ ดูดปาก พอเราเอามือไปแตะปากก็ดูดมือนะคะ เราก็เลยจับให้ดูดนม

เราไม่ค่อยเข้าใจน้องเลยค่ะ ไม่เหมือนตอนเดือนแรกๆที่เค้าหิว เค้าก็จะร้องอะแฮ๊ะ ทุก 2-3 ชั่วโมง

อยากทราบว่า ถ้าเราจับน้องมากินนมทุก 3 ชั่วโมง โดยที่ไม่สนใจว่าเค้าจะหิวมั้ย จะถูกมั้ยคะ เพราะถ้ารอให้น้องหิว บางทีก็ 4-5 ชั่วโมง หรือมากกว่าน่ะค่ะ เรากลัวน้องจะไม่เจริญเติบโต เพราะตอนนี้ น้ำหนักก็แค่ 5 กิโล แรกเกิด 2710 ค่ะ

จากคุณ : ซาลาเปากลมบ๊อก
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 55 09:42:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com