Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่ท่านใดใส่รองเท้า flipflop แล้วมีอาการท้องแข็งและคลอดก่อนกำหนดมั้ยคะ ติดต่อทีมงาน

พอดีเราก็เป็นหนึ่งในคุณแม่ที่ใส่รองเท้ายี่ห้อนี้ ด้วยความเข้าใจว่าเป็นรองเท้าเพื่อสุขภาพและรองรับสรีระ แต่เมื่อวานเราก็ไปหาหมอตรวจครรภ์ตามปกติ แต่คุณหมอสังเกตเห็นว่าเราท้องแข็งบ่อยมาก จนต้องซักประวัติเราว่ามีกิจกรรมอะไรบ้าง อย่างเช่น เดินเยอะ ยืนนาน ขึ้นบันได เดินทาง นอนพักผ่อนน้อย ซึ่งเราก็เข้าข่ายหมดทุกอย่าง คือวันนึงเราท้องแข็งประมาณเกือบ 20 ครั้งได้ แต่เราไม่ได้เอะใจคิดว่ามดลูกบีบตัวเพื่อให้เด็กเอาหัวลงตามปกติ แต่ไม่ใช่อย่างที่คิด คุณหมอบอกว่าอาการแบบนี้เหมือนใกล้จะถึงเวลาคลอดเร็วๆนี้แล้ว ตอนนี้เราตั้งครรภ์ได้ 32 สัปดาห์ค่ะ

จนมีพี่ที่รู้จักเข้ามาทัก แล้วถามเราว่าได้ใส่รองเท้า fitflop มั้ย? คำตอบคือใส่ตั้งแต่ตอนตั้งครรภ์อ่อนๆแล้ว พี่เค้าเลยบอกเราเลยว่า ให้เลิกใส่ด่วน เพราะว่ารองเท้าจะมีคำแนะนำอยู่ว่าซึ่งหนึ่งในคำแนะนำนั้น บอกอีกด้วยว่าผู้หญิงตั้งครรภ์ใส่ควรอยู่ในความดูแลของแพทย์ เพราะคอนเซปต์ของ fitflop คือเป็นรองเท้าที่ใส่แล้วเหมือนออกกำลังกาย มันเลยไม่เหมาะกับสรีระของคนท้องทำให้ร่างกายทำงานหนักเกินไป ซึ่งพี่ที่รู้จักที่ก็ได้บอกอีกว่าเพื่อนน้องที่เมกาส่งป้ายมาให้ดู เป็นสามเหลี่ยมที่ติดกับรองเท้า เป็นภาษาอังกฤษซึ่งเราเชื่อว่าส่วนใหญ่คงไม่มีใครได้สังเกตแน่ๆ (หนึ่งในนั้นก็เราด้วยค่ะ) พี่ที่รู้จักกันน้องสาวเค้าก็ท้องแข็งและคลอดก่อนกำหนด ก็ใส่รองเท้ายี่ห้อเหมือนกัน พี่เค้าเลยรีบมาเตือนด้วยความหวังดีค่ะ แถมยังบอกอีกว่าสังเกตแม่ๆสมัยนี้มั้ยว่ามีอาการคลอดก่อนกำหนดค่อนข้างเยอะเลย แต่มีแต่คนเข้าใจว่าเป็นเพราะอาจจะเดิน ขึ้นบันไดและยืนเยอะเกินไปประมาณนี้

เราก็กังวลกลัวว่ารองเท้าคู่เดียวจะทำให้เราหมดค่ารักษาลูกเราเป็นแสนเป็นล้านเหมือนน้องสาวพี่ที่รู้จักมั้ยนะ ดีที่พี่เค้าค่อนข้างมีฐานะอยู่แล้ว หมดค่ารักษาไปหลักล้านก็ไม่เท่าไหร่ แต่ฐานะอย่างเรานี่สิ คิดแล้ว เฮ้อ!!!!

คืนนี้จะเอารูปป้ายที่เตือนมาให้แม่ๆดูกันนะคะ พอดีเราเล่นในไอแพดเลยส่งรูปให้ดูไม่ได้ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 19 พ.ย. 55 15:09:34

แก้ไขเมื่อ 19 พ.ย. 55 15:08:39

แก้ไขเมื่อ 19 พ.ย. 55 15:06:32

จากคุณ : Yinglele
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 55 14:57:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com