Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เราควรสอนลูกใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าต่าง ๆ ตอนกี่ขวบคะ ติดต่อทีมงาน

เราควรสอนลูกใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าต่าง ๆ เช่น การถอดปลั๊ก การเสียบปลั๊ก เครื่องใช้ไฟฟ้าต่าง ๆ ตอนลูกอายุกี่ขวบคะ แล้วแม่ ๆ มีวิธีสอนเค้าอย่างไรบ้างคะ

ตอนนี้ลูกชายที่บ้านอายุ 8 ขวบกว่าค่ะ ใช้ทีวี เครื่องเล่น ใช้คอมพิวเตอร์ เครื่องเสียง รีโมท ต่าง ๆ ได้ค่ะ แต่ยังไม่เคยให้เป็นคนถอดปลั๊ก เสียบปลั๊กไฟฟ้าเอง และยังไม่เคยสอนวิธีที่ถูกต้องให้เค้าค่ะ

พอดีวันนี้เค้าเข้าไปหายายที่ห้องยายค่ะ เราตามเข้าไปเห็นเค้ากำลังเอื้อมมือไปถอดปลั๊กสายไฟทีวีออกให้ยายค่ะ เราตกใจมากเพราะยังไม่ได้สอนเค้าเลย เลยบอกเค้าถึงอันตรายและตอนนี้เลยสั่งห้ามไม่ให้ทำอีก (ปกติที่ผ่านมาเคยบอกเค้าไว้ว่าไม่ให้ทำเอง เวลาจะใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าไหน เค้าจะเรียกให้แม่หรือพ่อมาเสียบหรือถอดปลั๊กให้ตลอดค่ะ ) ถามเค้าบอกว่าทำเป็นครั้งที่ 2 ครั้งแรกคือวันนี้ตอนจะดูทีวีที่ห้องกับยายค่ะ (วันนี้โรงเรียนปิดอยู่บ้านกับยายสองคน)

ไม่ทราบว่าเด็กจะสามารถเสียบหรือถอดปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าเองได้ตอนไหนคะ แล้วเราควรจะสอนอย่างไรบ้างคะ

จากคุณ : myheart-first
เขียนเมื่อ : 21 พ.ย. 55 21:34:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com