Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เล่าเรื่องละเหี่ยใจเมื่อเราไปหาหมอก่อนนัดโดยให้เหตุผลว่าลูกไม่ดิ้น ติดต่อทีมงาน

เราท้อง19สัปดาห์แล้วค่ะ เจาะน้ำคร่ำมาเมื่อวันที่17ที่ผ่านมา
เช้านี้ไปหาหมอก่อนถึงวันนัด
เพราะไม่รู้สึกว่าลูดดิ้นเลยตั้งแต่เมื่อคืน เมื่อพบคุณหมอและแจ้งอาการ
คุณหมอถามเรากลับมาว่า"คุณแม่คิดมากไปรึเปล่าคะ อายุครรภ์ยังน้อย
บางครั้งลูกดิ้นก็ไม่รู้สึกหรอกค่ะ"
เราบอกหมอไปว่าลูกดิ้น และตอดทุกวันโดยเฉพาะหลังกินข้าว
และตอนกลางคืน
คุณหมอกลับถามเราว่า"รู้ได้ไงค่ะว่าเป็นลูกดิ้น ปกติแล้วเค้าจะนับ
การดิ้นของเด็กตอนอายุ30สัปดาห์นะ ตอนนี้ท้องยังเล็กอยู่บางครั้ง
เค้าดิ้นก็ไม่รู้สึกหรอกค่ะ อย่าคิดมาก"
เราก็บอกหมอไปว่า เพิ่งเจาะน้ำคร่ำมา และได้รับคำแนะนำมาว่าให้
สังเกตุอาการผิดปกติหลังเจาะน้ำคร่ำ ลูกดิ้นน้อยลงหรือไม่ดิ้นก็เป็น
อาการผิดปกติเหมือนกันให้รีบไปหาหมอโรงพยาบาลใกล้บ้าน(เจาะ
น้ำคร่ำที่ศิริราช บ้านอยู่มหาชัยค่ะ) และคำตอบจากหมอคือ "อย่าคิดมาก"
เฮ้อ!โอเคค่ะหมอ คุณแม่(ลูกกำลังจะ2)จะไม่คิดมากแต่จะคิดเปลี่ยนหมอแล้วค่ะ

จากคุณ : noot-pie
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 55 19:15:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com