Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องค่าใช้จ่ายในการตรวจโครโมโซมก่อนตั้งครรภ์ค่ะ ติดต่อทีมงาน

เราเพิ่งแท้งไปเมื่อเดือนสิงหาค่ะ อายุครรภ์ 17 วีค

ตอนที่รู้.หมอบอกว่าน้องมีซีดส์ถุงน้ำที่ท้ายทอย อาจจะเกิดจากโครโมโซมผิดปกติ
หมอก็บอกว่าถ้าท้องครั้งต่อไปต้องเจาะน้ำคร่ำตรวจดู หรือไม่ก็ให้ตรวจโครโมโซมพ่อ-แม่ก่อนว่าผิดปกติตรงไหนหรือเปล่า

แต่หมอเค้าก็พูดประมาณว่าไม่ต้องตรวจโครโมโซมก็ได้นะ รอเจาะน้ำคร่ำทีเดียวก็ได้ เพราะมีน้อยที่จะโชคร้ายขนาดนั้น
แต่เรากลัวค่ะว่ารอให้ท้องแล้วมารู้ว่าเป็นเหมือนเดิมอีก จะเสียใจมาก แถมเจ็บตัวอีก

เลยอยากทราบว่า
1. ค่าใช้จ่ายในการตรวจประมาณกี่บาทคะ เคยถามรพเอกชนที่ตจว คนละ 3500 รวมเป็น7000 แต่เหมือนเคยอ่านในนี้ว่ามีคนไปตรวจที่ศิริราชมาคนละประมาณ 1500
2.ถ้าเราจะไปตรวจที่ศิริราช หรือ รพรัฐ ต้องให้หมอเป็นคนเขียนใบอะไรไปมั๊ยคะ หรือว่าเดินไปบอกเค้าได้เลย

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : สาวมะม่วง
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 55 00:59:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com