Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องเล่า...ตอนเจ็บท้องคลอดค่ะ ใครอยากรู้เข้ามาฟังกัน ว่าอาการเป็นยัวไง ติดต่อทีมงาน

ของเราท้องร่วงก่อนไปคลอดค่ะ
ตอนแรกคิดว่ากินอาหารไม่ดี ท้องเลยร่วงช่วงประมาณ
ตี 1
แบบว่าเจ็บๆหายๆ แต่ไม่ถี่ เจ็บ แบบท้องร่วงอ่ะค่ะ แต่ไหลจู๊ดจู๊ดจริงนะคะ
ตี 5
หมดไส้แล้วค่ะพี่น้อง..... ไม่มีเลือด น้ำคล่ำก็ไม่มี
แล้วเริ่มถี่ ขึ้นๆๆๆ เหมือนท้องร่วงอีกอะแหละค่ะ แต่ไม่มีอะไรออกแล้วว

แฟนทักว่า เจ็บท้องคลอดป่าววว...................ตก  กะ  ใจ (แฟนอ่านในหนังสือฝากครรภ์ อ่ะค่ะ)

มันเริ่มถี่แล้วค่ะ เจ็บหลัง แล้วก็ปวดท้องแบบปวดอึระยะสุดท้ายอะคะ(คงเข้าใจนะค่ะ)  แนะนำนะค่ะถ้าปวดแบบนั้นให้เป่าลมออกจากปาก มันจะช่วยลดแรงดันในท้องค่ะ จะไม่เจ็บ เป่าถี่ๆๆแรงๆๆ เอาลมออกเยอะๆ

7 โมงแล้วจ้า  ถึงโรงพยาบาล ไปนอนหมอดูช่วงคลอด อ่า 10 ซม. (รอต่อไป เอ้า เป่าปากๆๆๆๆ)
พยาบาล:จะสวนก้นนะคะ
เรา: อ่อ ไม่ต้องแล้วค่ะ   คือว่า หมดไส้ก่อนมาแล้วคะ
พยาบาล: จะหมดหรอค่ะ
เรา: หมดค่ะ แน่นอน ถ่ายจนเป็นน้ำเหมือนน้ำส้มเลยค่ะ
พยาบาล: มีเนื้อมั้ยค่ะ
เรา: (หงุดหงิด ตูจะคลอด ไม่ไหวแล้ว) ถ่ายแบบร่วงเลยค่ะ
พยาบาล: อ่อ .................(หันไปหาเพื่อนเขา) เจาะใส่น้ำเกลือเลย
แล้วก็ฉีดยาแก้ปวดให้ พร้อมกับ โกนผม....อ่าค่ะ

ก่อนคลอดเรากลัวมากกับการคลอด แต่เมื่อถึงเวลานั้น ไม่มีอาการค่ะ
เพราะลูกดันๆๆๆ อยากออก ทำให้เราไม่มีความรู้สึกเจ็บตรงนั้น  ที่เจ็บคือ...ปวดท้องแบบจะถ่ายอีกแล้วววว...ช่วยด้วย  (ตะโกนเรียกพยาบาลบอกว่าลูกชายอยากออกแล้วเค้ายาอะไรไม่รู้ แต่เค้าบอกว่าเป็นยาขยายปากมดลูก

10.13 น. เปิดแล้วๆๆๆๆ  เป่าปากจนหายใจไม่ออกแล้ว หมอโทรตามแฟน (แฟนไปหาไรกิน) สามีบอกว่ามาไม่ทัน คลอดเลยครับ แต่ที่จริงมันไปเฝ้าหน้า เนอสเซอรี่ โรงพยาบาล) สามีกลัวเลือดคะ
10.25 น. จัดมา เหนื่อยมากแล้วค่ะ มันเบลอไปหมดแล้ว
หมอบอกเตรียมเบ่งนะค่ะ ตามแรงเชียร์ของพยาบาลนะค่ะ
เอ้า....1 2 3 เบ่ง  ทำได้ดีมาก อีกนะคะ 1 2 3 เบ่ง หัวมาแล้ว อีกครั้งสุดท้ายสุดๆเลยคะ 1 2 3 เบ่ง  ........เงียบ
10.37 น. (หมอตะโกนบอกเวลา)ผู้ชายนะคะ แว้ แว้ แว้ แบบทุ้มๆอะคะ พอหมอเอาน้ำในปากหมด ก็เสียงแหลมทันที ทำความสะอาด เขาเอามาให้เราข้างๆๆ แล้วก็เอาไปอาบน้ำ

ส่วนเรา.....หมดแรงค่ะ เหนื่อย

พยาบาล : เหนื่อยมั้ยค่ะ (เช็ดเลือดที่ติดตรงขาเรา)
เรา: (พยักหน้า)
พยาบาล : เอาน้ำหวานมั้ยค่ะ จะได้มีแรง
OK

แล้วพาเราไปหาลูก ดูผ่านกระจก (ตัวใหญ่จัง)
เจอพ่อมันนนนนนนนน มันไม่สนใจเราาาาา ร้องไห้อยู่มั้ง

พยาบาลก็พาขึ้นห้อง เช็ดตัวค่ะ
เรา : ทำไมท้องป่องยังอยู่ค่ะ
พยาบาล : มดลูดลอยอยู่ค่ะ เดียวก็ลง แต่ต้องเดินบ่อยๆนะค่ะ อย่าเอากระเป๋าน้ำร้อนมาวางนะค่ะ เดี๋ยวจะบวม อ้อ...ห้ามทานยาต้มนะค่ะ ให้ทานแก้ปวด บำรุงเลือด และแคลเซียม ต่อ เดือนนึงนะคะ
OK

จากคุณ : PongSaki
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 55 02:10:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com