Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ๆคิดยังไงกับวัคซีนที่ลูกไปฉีด กลับมาแล้ว ร้องงอแง ติดต่อทีมงาน

ลูกเราเพิ่ง 1เดือนกับอีก3วัน เพิ่งไปฉีดวัคซีนมาเมื่อวาน ตอนที่พยาบาลจิ้มเข็มลงไป จากที่เค้ากำลังหลับๆอยู่ ร้องแง๊ เสียงดังมาก เราไม่เคยเห็นลูกเราร้องแบบนี้เลย น้ำตาเริ่มเอ่อแล้ว พอพาลูกขึ้นรถ เท่านั้นแหล่ะค่ะน้ำตาไหลเลย สงสารลูก ทั้งๆที่เค้าร้องแค่แง๊เดียวแล้วก็หยุด แต่พอกลับมาบ้าน ก็พาเช็ดตัวเอาน้ำอุ่นประคบ แล้วก็ให้กินนมนอน เค้าก็หลับๆตื่นๆ แต่พอบ่ายสาม เค้าเริ่มร้องไห้ เรากับยายก็คิดว่าเค้าหิวหรือป่าว ก็ให้กินนม ไม่เอา ให้กินน้ำ ไม่เอา ก็อุ้มๆๆโอ๋ๆๆแต่ยิ่งโอ๋ก็ยิ่งร้อง และร้องมากขึ้นๆๆ จนเรากะยายตกใจ เกือบทำอะไรไม่ถูกเลย ก็ผลัดกันอุ้มอยู่ประมาณครึ่งชั่วโมงเค้าหยุดร้อง แล้วก็หลับไป พอตื่นมา เค้าหัวเราะแหะๆๆ แล้วทำเสียงเอิ๊กอ๊ากๆๆ เราน้ำตาไหลพรากๆเลยค่ะ กลั้นไม่อยู่ เพราะรู้แล้วว่าที่เค้าร้องเพราะพิษของวัคซีนนี่เอง  จนเราคิดว่า ไม่อยากพาลูกไปฉีดวัคซีนอีกแล้ว เดือนหน้าก็ต้องพาไปฉีดอีกเป็นฉีดวัคซีนรวม  แต่ครั้งนี้ไปฉีดแค่วัคซีนไวรัสตับอักเสบบี เราก็มาดูประวัติลูก อ้าวเค้าฉีดไปแล้วนิเข็มนึง ส่วนเข็มที่สองจะฉีดก็ต่อเมื่อแม่เป็นพาหะ แต่เราไม่มีประวัติเป็นโรคนี้นี่นา แล้วฉีดทำไมหว่า งง แต่ทำไรไม่ได้แล้ว เพราะพาไปฉีดมาแล้ว  เลยอจากจะถามแม่ๆว่า จะต้องไปฉีดวัคซีนอีกกี่ครั้งคะ แล้วมีลูกใครบ้างที่โดนฉีดแล้วร้องงอแงบ้างคะ เห็นบางคนบอกว่าฉีดแล้วอาจจะมีไข้ตามมาอีก เรากลัวค่ะ เราเห็นลูกเราเป็นเมื่อวานแล้ว รู้สึกขยาดเลยค่ะ ไม่อยากให้เค้าร้องแบบนี้อีก แล้วถ้าเราไม่พาเ้ค้าไปฉีดวัคซีนอะไรเลย จะดีมั้ยคะ ... อิอิ แอบคิดเล่นๆ

อ้อ..ลืมบอกว่า ลูกเราโดนปลูกฝีไปแล้วด้วย ตอนนี้แขนขวาไม่สวยเลยมีแผลเป็นซะแล้ว..เฮ้อออออออ ตอนที่พิษปลูกฝีเริ่มออก เค้าก็งอแงแต่ไม่ร้องไห้หนักแบบเมื่อวาน..รบกวนมาแชร์กันหน่อยนะคะ ถ้ามีวิธีไปฉีดมาแล้วช่วยไม่ให้ลูกงอแงก็แนะนำหน่อยนะคะ...ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : เจ้าของหมาเลี้ยงยาก
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 55 15:48:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com