CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

==> สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 17 กับ ต้นพริกไทยของคุณพ่อ...ต่อด้วย Cherubin <==

ก้อยมีอาผู้หญิงอยู่คนนึงที่ไปตั้งรกรากอยู่ที่จังหวัดจันทบุรีค่ะ ก็ไปเป็นสะใภ้เมืองจันทร์นั่นเอง ก้อยเองก็ยังไม่เคยได้มีโอกาสไปเยี่ยมอาแป๊วที่โน่นเลยค่ะ เห็นว่าทำสวนผลไม้อะไรเยอะแยะไปหมด หลังเกษีรณอายุก็ได้ดูแลสวนอย่างเต็มที่ค่ะ คุณแม่เคยขอต้นลองกองเอามาปลูกที่บ้านเราแต่ก็ไม่รอดค่ะ อากาศและความชื้นในกรุงเทพคงไม่เหมาะกับมัน  ตอนนั้นเศร้ามากค่ะ เพราะคุณพ่อคุณแม่ขอให้ตัดต้นลั่นทมสุดรักของก้อย เพื่อเอาที่มาปลูกลองกอง แต่ก้อยก็ถือว่าถ้าท่านอยากทำอะไรก็ตามสบายเถอะ เรายังมีเวลาทำอะไรตามใจเราชอบอีกตั้งเยอะ (แต่ก็เศร้าจริงๆนะคะ ตอนนั้น แง...แง) นอกจากต้นลองกอง อาแป๊วก็ยังเอาต้นพริกไทยมาให้คุณพ่อด้วยค่ะ คุณพ่อก้อยชื่นใจมากกับผลผลิตที่ออกมาค่ะ ไม่ยักกะตายเหมือนต้นลองกองแฮะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 19 ก.พ. 49 00:02:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป