CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

+++Mini Review เล่งหงษ์ สุขุมวิท 62 มื้อกลางวัน วันแม่ที่ไม่ประทับเลยจริง ๆ+++

สวัสดีครับ เจอกันอีกแล้วนะครับ สำหรับการรีวิวร้านอาหาร
    วันนี้ขอนำเสนอ ร้านเล่งหงษ์ สุขุมวิท 62 ครับผม
    (ยังไม่มีรูปนะ จะรีบทำให้ทีหลัง ขอระบายความในใจก่อนเน้อ)

เป็นการไปทานมื้อกลางวัน วันแม่ครับ ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ไปทานอะไรกันมา
    มาเล่าให้ฟังกันมั่งเพื่อเป็นวิทยาทานนะครับ อิอิ

สำหรับผมกลางวันพาคุณแม่ไปทาน ร้านเล่งหงษ์ สุขุมวิท 62 มาครับ ไปกัน 3 คน คุณแม่ คุณแฟน และผม
    เนื่องจากไม่เคยไปทานร้านนี้มาก่อน เลยต้องลองกันหน่อยครับ

ขอคอมเม้นต์ตามความคิดเห็นส่วนตัวดังนี้นะครับ
    เอาเป็นตัวหนังสือไปก่อนนะ อิอิ ยังไม่มีเวลาทำภาพปลากรอบ

ร้านนี้ผมไปทานติ่มซำตอนกลางวันมาครับ ไม่ใช่บุฟเฟ่ต์ ราคาเข่งละ 35 บาท จนถึง 80 บาท
    ตอนนี้มีโปรโมชั่น เป็ดปักกิ่งตัวละ 450 บาท จากราคาเต็ม 650 บาท
    พระกระโดดกำแพง หม้อละ 900 บาท เหลือ 600 บาท
    (อันนี้ไม่ได้ทาน คุณแม่ไม่ชอบ)

คิดเป็นระบบคะแนนนะครับ เต็ม 5 ละกัน
    อันดับแรกเรื่องรสชาติ ให้ 2.5 ติ่มซำ ไม่อร่อยครับ แป้งฮะเก๋า ฟันโกว๋ หนามาก
    ขนมจีบก็พอทานได้ กุ้งในติ่มซำยังเห็นเป็นตัวเป็นตนอยู่ สำหรับพวกที่มีน้ำขลุกขลิก
    น้ำเหนียวเกินไป บางเข่งยังเป็นเหมือนก้อนแป้งเป็นวุ้น ๆ อยู่เลยครับ
    ซาลาเปาไส้ครีมทอด พอแก้ตัวได้นิดหน่อยครับ
    สรุปติ่มซำทานไปเป็นเงิน 510 บาท ได้แก่
    ขนมจีบกุ้ง 2 ฮะเก๋า 2 ฟั่นโกว๋ 2 เยื่อไผ่ 2 สาหร่าย 2 บร็อคโครี่ 2 ซี่โครง 1 ซาลาเปาไส้ครีมทอด 1
    ประมาณนี้ล่ะครับ

มาที่จานหลักที่ตั้งใจมาทาน เป็ดปักกิ่ง แล่หนังมาได้ 14 ชิ้น จัดใส่จานพร้อมเครื่องเคียงมาเลย
    หนังคงความกรอบได้เดี๋ยวเดียว สักไม่เกิน 5 นาทีเหนียวแล้วครับผม ขนาดรีบห่อรีบทานสุด ๆ แล้ว
    และที่ไม่ประทับใจสุด ๆ คือ โดยปกติเป็ดปักกิ่งใช้เวลารอ ประมาณ 20-30 นาที (พนักงานที่ร้านเป็นคนบอก)
    แต่วันที่ผมไปทานต้องรอถึง 1 ชั่วโมง และเนื้อเป็ดนั้นผมขอทั้งตัวกลับบ้านดีกว่า
    ไม่ให้ทางร้านทำให้ ปกติจะมีทำผัดน้ำมันหอย กับ ผัดพริกไทยดำให้ ไม่คิดค่าใช้จ่าย
    ที่ขอกลับบ้านเพราะกลัวต้องรออีก 1 ชั่วโมงเหมือนรอหนังเป็ดอ่ะครับ อิอิ
    แต่วันที่ทาน เค้าบอกว่าทำได้แต่ผัดน้ำมันหอย เพราะเป็นวันแม่ ยุ่งมากทำ 2 อย่างให้ไม่ได้
    ก็เลยเหลือให้เลือกแค่ผัดน้ำมันหอยอย่างเดียว (ดีมาก ๆ เลย ^^")
    ก็เป็นเงิน 450 บาท

ทานน้ำเก็กฮวย 1 กา 50 บาท น้ำแข็ง 3 ถัง จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ครับ (แต่ 3 คนกิน 3 ถังแน่ะ คิดดูละกัน)

ก็เป็นตัวเงินทั้งหมด 1,150 บาท

การบริการ 3 ครับ อาจจะเป็นเพราะเป็นวันหยุด คนเต็มร้าน พนักงานจึงให้การบริการได้ไม่เต็มที่
    (ข้ออ้างชัด ๆ มืออาชีพเค้าไม่ใช้ข้ออ้างนี้กันหรอกนะ)

ต้องคอยตามอาหารโดยเฉพาะเป็ดปักกิ่ง ตามหลายรอบมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่ตอนโทรจองโต๊ะ
    ก็บอกคนจองว่าจะสั่งเป็ดปักกิ่งต้องสั่งไว้เลยมั้ย คนจองก็บอกว่าไม่ต้องค่ะ มาสั่งที่ร้านได้เลย
    เป็นไงล่ะรอไป 1 ชั่วโมง (เศร้าเลยตู) ไม่ยอมเชื่อความรู้สึกตัวเอง สมน้ำหน้าจริง ๆ
    มาถึงร้านก็สั่งปิดท้ายติ่มซำ หลังจากนั้นก็ไม่ได้สั่งอะไรอีกเลย เฮ้อ (ขอถอนหายใจ 1 ที)
    แทนที่จะเป็นฝ่ายเข้ามาถามว่าขาดเหลืออะไรมั้ย ตามวิสัยการบริการของร้านอาหารที่ดี

สถานที่และบรรยากาศให้ 2.5 ครับ เป็นเพราะอาจจะได้โต๊ะทำเลไม่ดี เลยเกิดอคติ (ความเห็นส่วนตัว)
    นั่งตรงกับประตูทางออกไปครัว เปิดประตูทีลมข้างนอก ร้อน ๆ พัดวูบเข้ามา ไม่พอ
    เปิดค้างไว้อีก ไม่ยอมปิด ผมต้องหันไปบอกพนักงานที่เดินผ่านไปผ่านมา ให้กรุณาปิดให้ด้วย
    แทบทุกครั้ง ก็ไม่เข้าใจนะครับ จะเปิดแอร์ทำซากอะไร ถ้าเปิดประตูแล้วไม่ปิดอ่ะ มันร้อน เข้าใจมั้ย
    แล้วไหนจะความวุ่นวายของพนักงานในร้านอีก สับสนกันมาก ๆ เหมือนกับว่าไม่เคยได้เจอ
    กับลูกค้ามาก ๆ ขนาดนี้ เลยรับมือไม่ได้ (สงสัยต้องเข้าโหมดเทรนนิ่งบ่อย ๆ นะ)

ราคาก็ 3 ครับ บางอย่างแพงโดยใช่เหตุเหมือนกัน ดูจากเมนูแล้ว อันนี้ต้องลองไปดูกันเองครับ
    เพราะผมไม่ได้ลองสั่งอย่างอื่นมาทานแล้ว ถ้าสั่งคงต้องรอถึงเย็นมั้ง คนต่อคิวหน้าร้านก็มาก
    ถ้าลองแล้วมาบอกกันมั่งนะครับ จะรอคอมเม้นต์ท่านอื่น ๆ ครับ

สรุปของสรุปคือไม่ประทับใจในการไปทานครั้งแรกนี้เลย และคงไม่ไปลองอีกแล้วครับ
    เหมือนกับที่เจอกับคนรู้จักพอดี ก็ให้ความเห็นเดียวกันเลย ว่าจะไม่มาอีกแล้วอ่ะ เข็ด
    เค้าทานโต๊ะจีน อาหารขึ้นช้ามาก ๆ เดินคุยกับผมไป ๆ มา ๆ หลายรอบยังไม่ได้ทานเลย

แต่ที่เสียใจที่สุด คือ พาคุณแม่และคุณแฟนมาทานของที่คิดว่าไม่อร่อย (ความเห็นตรงกันหมด)
    หรือว่าพวกผมจะเป็นลิ้นเทวดาเกินไปก็ไม่ใช่ เพราะร้านริมถนนบางร้านยังอร่อยกว่านี้อ่ะครับ

เป็นอันจบสำหรับมื้อกลางวันครับ
    เดี๋ยวจะเอาสรุปนี้ไปขยายประกอบกับรูปภาพในกระทู้รีวิวนะครับ รอติดตาม

ส่วนมื้อเย็นไปทานหูฉลามหลังสวน จะไปโพสต์ไว้อีกกระทู้นึงนะครับ ติดตามได้ อิอิ

จากคุณ : AugusT[CrusheR]VeronicA - [ 13 ส.ค. 49 19:41:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com