CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

+++DRINK LIST+++ เปิดตัว SEX ON THE BEACH ครับ

เหมือนมีแต่คนอยากได้สูตรที่มีแอลกอฮอล์นะครับ เอาเป็นว่าเริ่มกันเลยดีกว่า
    ขอบอกไว้อย่างว่า สูตรพวกนี้ผมลองมาแล้วครับ อะไรอร่อยผมให้ดาวไว้ครับ
    ผมตั้งใจไว้ว่าจะปล่อยสูตรเรื่อยๆ พร้อมทั้งวิธีทำ สำหรับคนที่ทำไม่เป็นด้วยครับ อย่างละเอียด

เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์นั้นมันมีอะไรน่าสนใจกว่า วิสกี้ + โซดา + โค้ก มากมายครับ บางอย่างดื่มเรียกน้ำย่อยได้ดี เอาเป็นว่าเรามาเริ่มกันเลยดีกว่านะครับ

การทำค็อกเทลนั้นถ้าทำที่บ้านก็ต้องเตรียมอุปกรณ์นิดหน่อยครับ
    1. shaker หรือไอ้ที่เอามาเขย่าๆ ทำค็อกเทลนั่นล่ะครับ
    2. jigger ที่ตวงเหล้าน่ะครับ หาซื้อได้ตามแผนกเหล้าครับ รูปร่างจะเหมือนจอกศักดิ์สิทธิ์ มีสองด้าน ครับ หนึ่งออนซ์ กับครึ่งออนซ์

เหล้าที่สมควรจะมีไว้คือเหล้าพื้นฐานห้าอย่างครับ ขวดนึงก็ประมาณสามร้อยกว่าบาท ไม่ต้องไปใช้ของที่มันแพงมากมายหรอกครับ เอาถูกๆ มาผสมๆกัน แยกไม่ออกหรอกครับ
    - vodka
    - tequila
    - rum มีสองแบบครับ dark rum / white(light) rum
    - gin
    - whiskey
    สี่อย่างด้านบนคือสี่ตัวหลักที่ใช้บ่อยสุด วิสกี้ไม่ต้องซื้อมาก็ได้ครับ ไม่ค่อยได้ใช้
    นอกจากเหล้าหลักแล้วเรายังต้องมีเหล้าหวานครับ Liqueur เหล้าหวานนี้มีหลายรสชาติมากๆ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นรสผลไม้ต่าง ช็อกโกแลตก็มี ครับ
    - Triple sec  - เหล้ากลิ่นส้มสีใสๆ หอมๆ ครับ ตัวนี้ซื้อไว้เลย ใช้ตลอด
    นอกจากนั้นก็จะมีพวก
    Peach schnapps  เหล้าพีช
    Fraise  เหล้าราสเบอร์รี่
    Cacao white -/black  อันนี้เป็นกลิ่นชอกโกแล็ตหรือโกโก้นี่แหละครับใกล้เคียงกันมาก
    Coconut rum ชื่อบอกตรงตัวอยู่แล้วครับ หรือที่รู้จักกันดีในนาม malibu
    ความจริงมีหลายตัวมากๆ ครับ วันนี้เอาแค่นี้ก่อน
    ที่สำคัญอีกอย่างสำหรับค็อกเทลก็คือน้ำผลไม้ครับ
    น้ำสัปปะรด
    น้ำแครนเบอร์รี่ cranberry juice เป็นของนอกครับ ไม่รู้ว่ามันคือสายพันธุ์ไหน บางครั้งรสชาติเหมือนน้ำกระเจี๊ยบ บางครั้งกลายเป็นมะเกี๋ยง อันหลังนี่พี่ที่ทำงานบอกมา
    น้ำส้ม
    ประมาณนี้น่ะครับ น้ำผลไม้นี่ซื้อเอาครับ ยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่

น้ำมะนาว อันนี้คั้นเอาเองเป็นดีครับ ไม่ต้องไปงกนะครับเวลาคั้น คั้นแรงไปมันมีกลิ่นเปลือกมะนาวเหม็น ไม่อร่อยนะครับ
    น้ำเชื่อม ผมทำง่ายๆ โดยการเอาน้ำตาล หนึ่งกิโลไปใส่เครื่องปั่นกับโซดา 1:2 ปั่นจนมันละลายน่ะครับ เป็นอันเรียบร้อย

อย่าเพิ่งท้อใจนะครับที่อ่านมามันอาจดูยุ่งยาก แต่ว่ามันเตรียมครั้งเดียวใช้ได้ตลอดน่ะครับ

เอาเป็นว่ามาที่เครื่องดื่มตัวแรกกันก่อนเลยนะครับ
    วันนี้ ผมเอามาให้ลองสองตัวง่ายๆ ครับ
    Vodka เป็นหลัก

Sex on the beach คือชื่อเครื่องดื่มตัวแรกครับ  สดชื่นอย่างชื่อหรือเปล่านั้นลองดูครับ
    ผมให้ห้าดาวเต็มครับ
    1 oz.  Vodka
    1/2  oz. triple sec
    1/2  oz. peach schnapps เหล้าพีช
    1 oz.  pineapple juice
    2 oz.  cranberry juice

ใส่ทุกอย่างลงในเช็กเกอร์ครับ ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องไปซื้อมันหรอกครับ เปลือง แต่ว่ามีไว้ก็ดี สนุกดีครับ
    สำหรับคนที่ไม่มีก็เอาใส่อะไรก็ได้ ที่มันเขย่ากับน้ำเแข็งได้น่ะครับ
    ถ้าจนปัญญาจริงๆ ก็ใส่เครื่องปั่นเลยครับ ง่ายดี พร้อมกับน้ำแข็งหลอดประมาณห้าก้อนครับ
    สำหรับคนที่มีเช้คเกอร์ก็ทุบน้ำแข็งก่อนนะครับ ให้มันเล็กลงซักหน่อย

ต่อไปมีคนขอ อะไรที่ใช้รัม แล้วก็ไหมไท
    ขอชี้แจงนิดนึงนะครับ  ไหนไทย ไม่เกี่ยวอะไรกับผ้าไหมหรือว่าคนไทย หรือว่าผ้าไหมของไทยอะไรทั้งสิ้นนะครับ (ความจริงมันชื่อ MAI-TAI)
    แล้วพูดถึงรัม จะบอกว่า dark rum เนี่ย แสงโสม ครับดีที่สุด จริงๆ นะ อร่อยกว่า Havana ของฝรั่งเค้าอีก อันนี้พูดจริงๆ

สูตรไหมไท มันใช้รัมครับ ผมให้สี่ดาว เพราะว่าผมไม่ชอบ กรีนาดีน มันเหมือนยาแก้ไอแหะๆ
    1 oz      white rum
    1/2  oz  dark rum
    1/2 oz   orange Curacao (เหล้ากลิ่นส้มสีส้ม)
    1/4 oz   lime น้ำมะนาวครับ
    1 oz   pineapple Juice
    1 oZ      orange Juice
    1/2 oz   Grenadine กรีนาดีน สีแดง
    (น้ำเชื่อมกลิ่นทับทิมครับ เท่าที่เห็นมีสี่สี เหลือง ฟ้า เขียว แดง)

ใส่ทั้งหมดลงเช้คเกอร์ ครับใส่น้ำแข็งให้ท่วม เขย่าๆๆๆ

ดื่มได้ครับ

อ่อ มีคนถามถึงเรื่องไวน์  ผมว่าถ้าไวน์ดีๆ อย่าเอามาทำ cocktail เลยครับ แต่ถ้าไวน์ห่วยๆ ก็เอามาใส่กับน้ำองุ่นครับ ไวน์หนึ่งออนซ์ แล้วเติมน้ำองุ่นให้เต็ม อร่อยครับ ง่ายๆ

มีไรถามได้นะครับ แล้วจะมาตอบให้  non alcohol เอาไว้ครั้งหน้าละกันนะครับ
    ยี่สิบเอ็ดรี เพราะว่า ผมอายุ 21 เท่านั้นแหละครับไม่มีไรหรอก

อีกอย่างนึงวันนี้เป็นวันเกิดของพี่ที่แสนดีผมคนนึง
    ยังไงฝากอวยพรให้พี่ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : Engl'_มาโพสต์ - [ 5 ต.ค. 49 10:34:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com